ลงแผ่นวินโดว์เครื่องทำเองคับโดยไม่ต้องกดคีย์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 21, 2024, 07:11:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลงแผ่นวินโดว์เครื่องทำเองคับโดยไม่ต้องกดคีย์  (อ่าน 3550 ครั้ง)
pisal
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 08:56:52 PM »

อาการแบบนี้คับ ใส่แผ่นวินโดว์ XP (ลอง 3 แผ่น) เปิด บูทเครื่องซึ่งปรติเครื่องจะต้องให้เรากด คีย์ เพื่อทำการบูท จากแผ่น แต่ของผมมันไม่ต้องกดเครื่องทำงานเองเลยคับ
แล้วก็ทำไปจนถึงแบ่งพาร์ดิชั่น-ฟอร์แมท และก๊อปปี้ไฟล์ จากนั้นเครื่องก็รีสตาร์ท ซึ่งหลังจากรีสตาร์แล้ว ก็กลับมาเริ่มต้นใหม่คับ โดยไม่เข้าหน้าต่างวินโดว์คับ ก็กลับมาเป็นเหมือนครั้งแรกคับ ผมใช้ s.478 ,2.4c  , asus p4pe mx-se  vga on บอร์ด รบกวนหน่อยคับ ram 512  Cheesy

tom ele
member
*

คะแนน62

ช่างนอกเวลาเรียน

tom_phakdee@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 09:35:27 PM »

หาก HDD ฟอร์แมทไดร์ แล้ว เราใส่แผ่น windows มันก็จะเข้า setup เองปกติครับ แต่ทำไมมันกลับมาที่เดิมล่ะ ผมก็งงครับ

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย
pisal
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 10:37:03 AM »

แบบนี้คับ โดยปรติเวลาใส่แผ่นวินโดว์ เวลาอ่านจากแผ่นแล้วโดยปรกติ เราจะต้องกดปุ่มที่คีย์บอร์ดเพื่อให้เครื่องรัน จากแผ่น ซีดี
แต่มันแปลกคับ เครื่องนี้ เปิดเครื่องมันให้เข้าเซ็ทอัฟวินโดว์เลย โดยไม่ต้องกดคีย์ใดๆ แล้วทำจนกระทั้งแบ่งพาร์ดิชั่น  ฟอร์แมท และก๊อปปีไฟล์ พอเครื่องรีสตาร์ท ก็กลับมาใหม่เหมือนเดิมเลยคับ  Cheesy

GOLDEN WATER
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน191

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 05:30:39 PM »

?
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 11:34:24 PM »

หลังจากที่มันcopy ไฟล์หมด แล้วมันจะรีสตาท ให้รีบเอาแผ่นออกแล้วปล่อยให้มันสตราทจากฮราดดิส ก่อน แล้ว ค่อยใส่แผ่นเข้าไป
หรือไม่ก็เข้าไป เลือกบูตจากฮราดดิสเป็นตัวแรกในใบออส ครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
HS4NRR
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 07:00:25 AM »

ลองเปลี่ยน คีย์บรอน์ด ตัวใหม่ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์