อยากถามว่า แผ่นจาน ฮาดดิส มันหมุนตลอดหรือเปล่าครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 10:34:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามว่า แผ่นจาน ฮาดดิส มันหมุนตลอดหรือเปล่าครับ  (อ่าน 3663 ครั้ง)
prakat
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 01:11:42 PM »

อยากถามว่า แผ่นจาน ฮาดดิส มันหมุนตลอดหรือเปล่าครับ

คือว่า ผม พ่วงฮาดิส สองตัว เสียบสายไฟสายแพร เรียบร้อยถูกต้องทั้งสองตัว

แต่ผมใช้อีกตัวหนึ่งเพื่อเข้าสู่ วินโดวส์ และ ต่ออินเตอร์เนต

อยากถามว่า ฮาดดิส อีก ตัวหนึ่งที่ไม่ได้ใช้งานแต่ว่าพ่วงเอาไว้ มีสายไฟสายแพรเสียบอยู่

แผ่นจานของฮาดดิสนั้น มันจะหมุนหรือเปล่า...ครับ หรือว่าไม่หมุน กังวลใจตรงนี้เหมือนกันครับ

เพราะกลัวมอเตอร์มันสึก เพราะเก่าแล้ว...

tom ele
member
*

คะแนน62

ช่างนอกเวลาเรียน

tom_phakdee@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 01:36:53 PM »

หมุน100%ครับ Wink Wink

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย
tom ele
member
*

คะแนน62

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 01:40:24 PM »

ไม่ต้องกลัวมันพังหรอก ครับ ถ้ามันจะพังเราก็ทำอะไรไม่ได้ครับ Angry Angry Angry Angry

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย
prakat
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 01:43:32 PM »

ไม่ต้องกลัวมันพังหรอก ครับ ถ้ามันจะพังเราก็ทำอะไรไม่ได้ครับ Angry Angry Angry Angry

อะ อ้าว...
prakat
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 01:45:38 PM »

ถ้าอย่างนั้น ผมดึงสายไฟ ออกก่อน ดีกว่า มันจะได้ไม่หมุน เพื่อมันจะได้อยู่นาน Grin Grin
tom ele
member
*

คะแนน62

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 02:02:04 PM »

ถอดตั้งไว้ก็เสียได้เหมือนกันครับ Embarrassed Embarrassed

TOMXO
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 03:44:15 PM »

ให้มันหมุนเถอะครับท่าน prakat  บทสุดท้ายของมันก็ต้องพังน่ะครับท่านฯ   Grin
prakat
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 05:04:10 PM »

ไม่เป็นไรครับ ขอบคุณครับ  Cheesy

ตอนนี้ผมถอดสายไฟออกแล้วครับ ถ้าจะใช้งานถึงจะเสียบสายไฟเข้าใหม่

ให้มันอยู่เฉยๆดีกว่าครับ ตอนนี้มันก็อายุมากแล้ว 6 ปีแล้ว

เดี๋ยวสุขภาพจะทรุดโทรม Roll Eyes
ninja_mosfet
member
*

คะแนน2

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2008, 10:28:51 PM »

ตั้งให้มันหยุดหมุนเวลาไม่ได้ใช้ก็ได้นี่ครับ
มันจะหมุนเฉพาะลูกที่ใช้งานอยู่ครับ
ตั้งตรงที่ ปิดหน้าจอ กะสแตนบาย แหละครับ
turn off haddisk after ..... min
แค่นี้มันก็ไม่หมุนแระ
พอเราคลิกเข้าไดรฟ์ ก็จะได้ยินเสียงวิ๊ดดดด
นั่นแหละครับ มันเริ่มหมุนอีกครั้ง
ลองดูครับ
manchester2548
member
*

คะแนน16

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2008, 11:24:15 AM »

หมุนครับ เวลาไม่ใช้ก็หมุนช้าลง แต่ก็ยังหมุน

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์