ถามเกี่ยวกับเรื่อง choke
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 12:09:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับเรื่อง choke  (อ่าน 6427 ครั้ง)
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 06:45:51 AM »

เห็นในวงจรเครื่งส่งเมืองนอกจะมีเกี่ยวกับเรื่อง choke มาเกี่ยวข้องบ่อยๆ เห็นมาหลายๆ เครื่องใช้เบอร์ VK220J  เบอร์นี้ ค่าเท่าไหร่  มีเทคนิคและหลัการการพันอย่างไร

kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 03:23:06 PM »

คุณไม่ต้องไปพันหรอกครับ  มันเป็นเฟอร์ไรบีท ชนิด 6 รู  (มีลวดพร้อม) ราคาตัวละ 2 บาท (ไม่รู้ราคามันขึ้นหรือยัง  ตรงผมมี 100 กว่าตัว)  มีขายตามบ้านหม้อ .............. ถ้าคุณจะพันก็ได้ครับ แต่มันจะหาแกนเฟอร์ไรบีทยากซักกะหน่อย   อีกทางหนึ่งก็หา R ค่า 1 M  ขนาด 1 W  เอาลวดเบอร์ 36  พันจากท้ายไปหาหัวให้เต็ม แล้วก็เชื่อมหัวและท้าย  ก็ใช้งานได้แล้วครับ  มันทำงานเป็น RF CHOKE  ให้กับวงจร  กันความถี่สูงเข้ามารบกวน.................หากหาไม่ได้ก็ซื้อ R  คอลย์สำเร็จรูป  (ลักษณะมีตัวรีซิสเตอร์)  ค่าสัก  1mH     ตัวละ 5 - 6 บาท  ก็ใช้งานได้แล้วครับท่าน   Wink
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 10:25:23 AM »

ขอบคุณท่านมาก ผมช่างบ้านนอก คงจะหาซื้อลำบาก เดินทางไปคงไม่คุ้ม คงต้องทำอย่างที่ท่านเเนะนำครับ แล้วต่อตรงเลยจะมีผลดี- เสียไหม  เรียนมาน้อยเเต่สนใจเรื่องนี้ครับ  ไม่เอา
      ผมสังเกตุการตอบกระทู้ของท่านเเล้วหลายๆกระทู้ ท่านเป็นคยมีความรู้ด้านทางนี้ดี มีประโยชน์ต่อหลายๆท่าน ขอคาราวะ.........ครับ
winate1970
member
*

คะแนน7

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 10:54:54 AM »

เพิ่มเติมครับถ้าต่อตรงจะมีผลบ้างคือถ้าในวงจรต่ออยู่ทางขา C ของทรานซิสเตอร์จะทำหน้าที่ไม่ให้คลื่นความถี่มากวนแหล่งจ่ายไฟได้ครับจึงต้องมี CHOCK VK200 มาต่อก่อนครับถ้าหายากใช้ 1 UH ก็ได้ครับ

ความพยายามอยู่ที่ไหน  ความสำเร็จอยู่ที่นั่น
vinate_k@hotmail.com
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 09:09:09 AM »

ขอบคุณ เก่งๆๆ กันทั้งนั้น 
moddangx
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 09:41:40 PM »

เทคนิคการพันทั่วแต่ไม่เสมอไปก็คือ ลวดแต่ละรอบอย่าติดกันห่างกันพอควร เส้นเส้นผ่านศูนย์กลางวงรอบก็ประมาณเอาตามขนาดลวดนะครับ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นถ้ามีเครื่องมือวัด L แบบที่เป็นตัวเลข ส่วนมากความถี่ของเครื่องที่จ่ายออกมาทดสอบค่า L จประมาณ 1kHz ถึง 10kHz แต่ถ้า L ที่คุณใช้จะไปใช้ที่ 100MHz ถ้าค่า L น้อยๆ ไม่มาก ที่ 100MHz ค่า L น่าจะไม่เปลี่ยน แต่ถ้าจะเอาค่า L เยอะรอบมากๆวงใหญ่ มีปัญหาแน่ เพราะค่า L ที่ความถี่สูงขึ้นจะลดลงแถมค่า R อนุกรมที่สูงขึ้นมาให้ด้วย

อยากได้ค่า L เท่าไหร่ละครับ ขอความถี่ที่ใช้งานด้วย ถ้าว่างผมจะพันบนสกรูแบบมิลแล้ววัดให้โดยใช้ Vector network analyser แล้วบอกรอบกับขนาดลวด คุณจะได้ไปพันเองได้แค่ไปซื้อสกรูขนาดที่ผมบอกมาพันเอง
การพันรอบแกน ferrite ผมไม่แนะนำ เพราะคุณไม่มี spec ของแกนที่จะมาพัน และ คุณไม่มีเครื่องมือวัด หากคุณมีคุณสามารถวัดได้แต่ใช้จริงอาจจะเป็นอีกเรื่องเพราะแกนอาจเข้าไกล้หรือแกนอิ่มตัว หากใช้งาน power ไม่เยอะปัญหาไม่น่ามี
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 02:40:06 AM »

เอาแน่ Thanks
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์