อยากทราบข้อมูล เรื่องพริ้นเตอร์ ด็อทเมทริกซ์ครับ พริ้นเตอร์หัวเข็ม มีทั้งหมด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 11:59:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบข้อมูล เรื่องพริ้นเตอร์ ด็อทเมทริกซ์ครับ พริ้นเตอร์หัวเข็ม มีทั้งหมด  (อ่าน 1969 ครั้ง)
sangvien
member
*

คะแนน10

« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 09:33:11 AM »

พอดีอยากทราบข้อมูลน่ะครับ จะเอาข้อมูลทั้งหมด เรื่องพริ้นเตอร์ที่เป็นหัวพิมพ์ มีทั้งหมด กี่พิน กี่หัว ทั้งตัวเล็กตัวใหญ่ ที่มีแทร็กแตอร์ หน้าเดียว กับ 2 หน้า แล้วมีการพัฒนาไปถึงไหนบ้าง เรื่องหของหัวเข็ม แล้วก้อจะมาทดแทนแบบหัวพิพม์ ที่เป็นเข็มหรือไม่ ที่ใช้กับกระดาษก๊อปปี้ แล้วพร็อตที่เชื่อมต่อหละครับ มีแบบ เป็น USB หรือเปล่าครับ ถ้ามีข้อมูลเรื่อง ของพริ้นเตอร์ ตระกูลเลเซอร์ก้อดีน่ะครับ จะเอาไปสอน น้องๆ เบื้องต้นน่ะครับ  ขอบคุณ Kiss

sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 10:04:29 AM »

แล้วอย่างเครื่องพิมพ์บาร์โค๊ดทั้งหลายหละครับ ทั้งตัวเล็กตัวใหญ่มันกี่พินครับหัวเข็ม หรือว่ามันไม่ได้ใช้หัวเข็มครับ หรือว่าเป็นแบบเลเซอร์ ครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ  ขอบคุณ ขอบคุณ Kiss
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 11:44:42 PM »

เครื่องพิมพ์ ที่เป็นเข็มกระแทก ก็มี 24 กับ 9 pin ครับ ไม่นับรวมแบบที่เป็น line printer ที่พิมพ์ได้นาทีละ พันบรรทัด พัฒนา ไปได้แค่นั้นเองครับ ดูได้ที่เว็บ epson.co.th มีทั้ง พอร์ด usb parallel

จะมีมาทดแทนไหม ถ้าต้องใช้สำเนา ไงก็ต้องเป็นแบบเข็มเพราะเวลาพิมพ์จะใช้แรงกดกระแทก ทำให้เกิดสำเนาได้ ส่วนทีว่าเล็กใหญ่ก็ขึ้นอยุ่กับ ขนาดกระดาษที่จะใช้ ถ้าใช้แค่ A4 ก็เป็นแคร่สั้นเช่น lq300,lq630,lq590  ถ้าต้องใช้ถึง A3 ก็เป็นแค่รยาว เครื่องจะใหญ่กว่าเช่น lq2090

ที่ว่าแทร็กเตอร์หน้าหลัง ก็เพราะจะได้มีทางเลือกในการใส่กระดาษได้หลายๆทางในกรณีมีแบบฟอร์มหลายอย่าง แล้วต้องการใช้เครื่องเดียว ไม่ต้องถอดกระดาษเข้าๆออกๆ

เห้อเหนื่อยน่ะ   Shocked Wink Roll Eyes

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์