ประกายไฟแลบออกบริเวณสะดือหลอดภาพ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 03:55:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประกายไฟแลบออกบริเวณสะดือหลอดภาพ  (อ่าน 6168 ครั้ง)
Ek
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 12:20:49 PM »

เรียน  เพื่อนช่างครับ
          ผมกำลังซ่อมทีวี MITSUI  14 นิ้ว  อาการตอนแรกคือ HOR out ช๊อต (เบอร์ D2499)  เมื่อเปลียนแล้ว ลองทดสอบเครื่อง ปรากฏว่า เกิดประกายไฟแลบคล้ายสายฟ้าผ่า  แลบออกมาบริเวณสะดือของหลอดภาพ
ผมอยากสอบถามเพื่อนช่างท่านผู้มีความรู้และประสบการณ์  ว่าอาการแบบนี้เป็นเพราะเหตุใดครับ

HS6SGU♥
วีไอพี
member

คะแนน44

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 12:41:10 PM »

บริเวณสะดือหลอดภาพมีคราบสกปรกและความชื้น/หรือสายไฮท์โวลท์รั่ว ให้ตรวจสอบและทำความสะอาด(อย่าลืมเอาไฟแรงสูงออกจากหลอดภาพก่อน)
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 01:33:47 PM »

ทำความสะอาด ที่ขั้วสดือหลอดภาพด้วยกระดาษทรายละเอียด ใช้ทินเนอร์เช้ดรอบสดือ เปลี่ยนขั้วสายHVและยางใหม่ ก็น่าจะจบ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
shang-krajok
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 07:06:25 PM »

ถ้าทำตามท่านอาจารย์ทั้ง2แล้วไม่หายก็เป็นที่จอนะครับเคยเจอ แต่อย่าลืม!!!!!! ท่านได้เช็คไฟB+ว่าเกินหรือเปล่าครับถ้าเกินก็จะทำให้เกิดอาการดังกล่าวได้
TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 07:13:48 PM »

อีกอย่างนึงก็คือ ไฟไฮล์โวลย์สูงมากเกิน (14" จอนูน = 29 Kv  , จอแบน = 27 Kv )
อันนี้ลองดูพวก C Damper ด้วยครับ FBT ก็เป็นไปได้
ถ้ามี Prob Highvolt ก็ลองเช็คไฟไฮล์โวลย์ดูครับ
Ek
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 11:42:47 AM »

เรียน เพื่อนช่างทุกท่านครับ

จากคำตอบของทุก ๆ ท่าน ที่ตอบกระทู้ของผมนั้น ผมได้ดำเนินการกับปัญหาที่เกิดขึ้นแล้วครับ ปรากฏว่าใช้ได้ผลครับ ตอนนี้ เป็นปกติแล้วครับ สาเหตุที่เกิดขึ้นเนื่องจากว่า จุ๊บสะดือหลอดเกิดรั่วเป็นตามด ผมได้เปลี่ยนจุ๊บใหม่และทำความสะอาดสะดือหลอดภาพแล้วครับ เป็นอันว่า...ปิดงานเรียบร้อยแล้วครับ
      ผมขอขอบคุณ ช่างHS6SGU   ช่างถาวร  ช่างShang  ช่างTRT  และเพื่อนช่างทุกท่านครับที่เป็นกำลังใจจนงานสำเร็จ

ขอขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์