รับได้แต่ช่อง TITV
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 03:41:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รับได้แต่ช่อง TITV  (อ่าน 5462 ครั้ง)
tochi
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 06:27:51 AM »

รบกวนหน่อยนะครับ ท่านใดมีประสบการณ์ ช่วยชี้แนะหน่อยครับ
โทรทัศน์ SUMSUNG 20'' รุ่น CB-5061Z จอธรรมดา (เจ้าของบอกว่าซื้อมานานแล้ว)
อาการก็คือ รับได้เฉพาะช่อง TITV ส่วนช่องอื่นรับไม่ได้เลย (3-5-7-11-9) รบกวน หน่อยนะครับ
ป.ล. ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำชี้แนะ (รบกวนด้วยนะครับ)

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 08:11:08 AM »

คุณอยู่
ประเทศ?
จังหวัด?
อำเภอ?

taunt2006
วีไอพี
member

คะแนน81

http://www.suratsat.com

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 08:17:24 AM »

รับได้แต่ช่อง TITV ที่รับได้อยู่แบนไหนและที่รับไม่ได้อยู่แบนอะไร

sawai
วีไอพี
member

คะแนน95

ขยันอดทน ทำงาน ทำงาน หาเงิน สำหรับครอบครัว

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 09:11:07 AM »

รบกวนหน่อยนะครับ ท่านใดมีประสบการณ์ ช่วยชี้แนะหน่อยครับ
โทรทัศน์ SUMSUNG 20'' รุ่น CB-5061Z จอธรรมดา (เจ้าของบอกว่าซื้อมานานแล้ว)
อาการก็คือ รับได้เฉพาะช่อง TITV ส่วนช่องอื่นรับไม่ได้เลย (3-5-7-11-9) รบกวน หน่อยนะครับ
ป.ล. ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำชี้แนะ (รบกวนด้วยนะครับ)

Angry เจ้าของกระทู้ไปไหนครับ TITV ถ้ารับจากเสาอากาศน่าจะเป็นแบนด์ U ครับเจอมาเหมือนกันถ้าจำไม่ผิด น่าจะเป็นแท่น SCT11C  เช็คไฟแบนด์ก่อนว่าปกติหรือไม่ หากปกติจูนเนอร์กลับบ้านเก่าแต่รุ่นนี้หาจูนเนอร์ตรงๆๆไม่ได้แล้วครับขนาดผมสอบถามที่ศูนย์ยังไม่มีเลย ต้องดัดเเปลงเอาหรือสอบเพื่อนสมาชิกในเวปก็ได้เผื่อท่านใดอาจมี

หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 09:19:31 AM »

ผมว่านะ จูนเครื่องดูก่อน แล้วค่อยเปิดผาหลังดูภายในเครื่อง ถ้าจูนไม่มาก็ วัดไฟที่ขาจูนเนอร์ แบนอื่นๆ ย่านUHF อันนี้ไม่เสียมาดูตรงพวกย่าน VHF เวลาเราจูนไปไฟมันจะขึ้นตามระดับ

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 09:43:28 AM »

จริงๆแล้ว อาการแนวๆนี้ ในกระทู้เก่าก็มีคำตอบเป็นร้อย
และอีกอย่างหนึ่งเวลาจะถามอะไรให้ใช้สมองสักนิด ไม่ใช่ตั้งหน้าตั้งตาถาม โดยไม่มีข้อมูลหรือยังไม่เปิดฝากเครื่องเลย

เพราะการที่รับช่องใดช่องหนึ่งได้ นั้น เราก็ต้องคิดต่อทันทีว่า ช่องที่รับได้มันคือ CH.อะไร? และ CH.นั้นมันอยู่แบนด์อะไร? และแบนด์นั้นมันมีช่อง อะไรบ้างที่รับได้? เมื่อคิดถึงตรงนี้ได้ ก็ต้องรู้ว่า แบนด์ไหนที่รับไม่ได้? และควรจะได้เช็คตรงจุดไหน? และจุดดังกล่าวปกติเปล่า? ทำเต็มที่แล้ว ยังไม่เจอตัวเสีย ก็เข้ามาค้นขอมูลในเวป ก็ได้ข้อมูลอีกมาก ก็น่าจะซ่อมเสร็จได้แล้ว แต่ถ้ายังไม่เสร็จ แล้วค่อยตั้งกระทู้ถามก็ยังไม่สาย และเวลาตั้งกระทู้ควรบอกด้วยว่า รับแบนด์ไหนได้ แล้วแบนด์ไหนรับไม่ได้ หรือแบนด์ไหนรับได้บางช่องบางช่องรับไม่ได้ (รับได้ไม่ครบแบนด์) และได้วัดไฟหรือตรวจเช็คส่วนไหนไปบ้างแล้ว

คนตอบเขาจะได้ตอบถูก ไม่ต้องมากถามคำถามน้ำเน่าช้ำๆกัน กว่าจะรู้เรื่องกันกระทู้ยาวเป็นหน้า

somsak.sam1
member
*

คะแนน8

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 01:52:55 PM »

ถ้าเป็นจูนเนอร์แบบ  DATA ก็เปลี่ยนจูนเนอร์เลยครับ ถ้าเป็นแบบเก่าเช็คไฟเลี้ยง แบนด์ต่างก่อนครับ
tochi
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 10:49:39 PM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ คำติชม (และคำ.......)นะครับ บางครั้งความหวังเดียวที่คาดว่าจะได้คำตอบและคำชี้แนะที่ชื่นใจ ในทางการแก้ปํญหาที่เราแก้ไม่ตก แต่ไม่น่าจะมากับคำที่........ทำให้ผมได้รู้สัตจธรรม สัก 2-3 ข้อเลยนะครับ ต่อไปนี้คงจะไม่มี ชื่อผมในเวปนี้อีกแล้วครับ ซึ่งเป็นความหวังที่สุดท้ายที่ผมมีปัญหาผมจะมาปรึกษาพี่ๆ น้องๆ และเพื่อนๆ ในเวปนี้ครับ คงจะไม่มีคำถามที่........และชื่อผม ให้เปลืองพื้นที่ sever นี้อีกต่อไปนี้ครับ  น่าจะค่อยถามค่อยพูดก็ได้ ใช้คำจนคนบางคน...... ครับ ขอบคุณความรู้ที่ได้รับจากเวปนี้ครับ
เวปนี้เป็นเวปที่ให้ความรู้สำหรับคนที่สนใจ เป็นอย่างมากครับ (มากจนบรรยายไม่ได้ครับ) ขอบคุณจริง ๆ จากใจครับ
pioneer
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 11:04:18 PM »

ค.......2 ตัวรวมกัน
Tongchai
member
*

คะแนน3

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 12:31:45 AM »

อ้าว แล้วกัน ใจน้อยจัง
"จงเลือกเอาแต่สิ่งดี ที่เขามีอยู่"
"วันใดที่เรา ท้อแท้ และหมดหวัง วันนั้นและความสำเร็จมันจักหลุดลอยไป"
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 08:17:52 AM »

แล้วผมผิดตรงไหน?

เวลาตั้งคำถาม คุณต้องเข้าใจด้วยว่านี้คือเวปบอร์ด คนที่จะเข้ามาอ่านหรือตอบคุณ ไม่ได้อยู่บ้านเดียวกับคุณ ไม่ใช่คนรู้ใจของคุณ แต่คุณกำลังคุยกับคนทั้งโลก แต่คำถามของคุณ ถามแบบคนในโลกใบนี้เป็นผู้รู้ใจของคุณ รู้ว่าคุณอยู่ที่ไหน รู้ว่าช่องที่คุณถามคือCH.อะไร รู้ว่าคุณได้ทำอะไรไปแล้วและฯลฯ

โดยที่คุณไม่ได้คิดเลยว่า คนที่เขามาอ่านอยู่กันคนละที่บางท่านอยู่ถึงต่างประเทศก็มี  ผมก็แค่บอกให้เขาใจ ว่าเวลาจะถามอะไรควรให้ข้อมูลมากกว่านี้ เช่น ได้เช็คอะไรไปบ้างแล้ว และช่องที่ว่า อยู่แบนด์อะไรและคิดด้วยว่าถามไปแล้ว คนอ่านทั่วโลกจะเข้าใจในคำถามของคุณไหม?

แต่คำถามของคุณ ไม่ได้ให้ข้อมูลทางช่างเลย ช่างหรือเพื่อนที่จะมาตอบ ต้องนั่งทางในเอาเองว่า คุณถามอะไร สิ่งที่คุณถามคืออะไร คุณได้ทำอะไรไปบ้างแล้ว ฯลฯ

supot
member
*

คะแนน9

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 08:25:27 AM »

ลองทำตามคุณ somsak.sam1  ก่อนครับ Sad
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์