ทำไม เวลาล้างแอร์ ช่างชอบเติมน้ำยา ให้ ครับ จาก คนไม่รู้ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 17, 2024, 08:41:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม เวลาล้างแอร์ ช่างชอบเติมน้ำยา ให้ ครับ จาก คนไม่รู้ครับ  (อ่าน 5159 ครั้ง)
lekpaisan
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 12:12:03 AM »

เวลาช่างล้างแอร์ แล้ว เช็ดน้ำยาแอร์ บอกว่าขาด ก้อจะเติม ให้ทันที โดยคิด ปอนละ 10-30 บาท แล้วแต่เจ้า
 ทีนี้ ที่ผมได้ยินและ จำมา คือ ระบบ แอร์ บ้าน หรือ รถ ก้อตาม เป็นระ บบ ปิด คือ  หาก ไม่รั่ว ก้อไม่ต้องเติม ตลอดชีวิต  หาก น้ำยาแอร์ ขาด  ต้องหา รอยรั่วให้เจอ ก่อนจึง ค่อยเต็ม แต่ช่าง มัก จะ ไม่หา
  อย่างนี้ช่างมัก ง่าย หรือ เรา เข้าใจผิด ครับ  จาก คนไม่รู้จริงๆๆ ครับ

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 06:42:50 AM »

มี 2 อย่างครับ
1.น้ำยาขาดจริง
2.โดนช่างหลอก สังเกตุดูถ้าแอร์เราเย็นดีอยู่แล้ว
น้ำยาไม่ขาดหรอก ถ้าแอร์ไม่ค่อยเย็นเป็นได้ที่น้ำยาขาด
แต่มันไม่ขาดบ่อยๆหรือทุกครั้งหรอก ถ้าขาดบ่อยๆแสดงว่า
มีการรั่ว การเติมน้ำยาเพิ่มเข้าไปช่วยได้วันเดียว

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
Nattawut-LSV Team
E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 07:37:47 AM »

ส่วนมากจะเป็น อย่างข้อที่ 2 ครับ อย่างที่อาจารย์วรเทพแนะนำ
เราต้องให้ช่างเช็ครอยรั่วให้ด้วย ไม่ใช่เติมน้ำยาอย่างเดียว 
nong0005
member
*

คะแนน6

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 11:09:06 PM »

ถ้าล้างเสร็จแล้วทั้งคอล์ยเย็นและคอล์ยร้อน    เปิดแอร์แล้วใช้ความรู้สึกว่าเย็นไหม ถ้าเย็นแล้วไม่ต้องเติม
ถ้าไม่เย็นพอ ก็เติม น้ำยา เป็นไปได้อาจเกิดจากการสั่นสะเทือนในการทำงานแต่ละครั้งน่ะครับ และกวดข้อต่อต่างๆให้แน่นครับแต่ไม่น่าเกิดขึ้นบ่อยครับ
ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 09:47:41 AM »

ระบบแอร์เป็นระบบปิดก็จริง แต่มันมีข้อต่อหลายจุด ซึ่งมักจะหรืออาจจะมีการรั่วซึมแบบไม่มากเช่น ปีละนิดหน่อย ตรงนี้ นานวันมันก็ลดลงซึ่งหาจุดรั่วยากแบบนี้ ครั้นช่างเขาจะมาทำการกวดขันหรือเช็คขั้วต่อใหม่ก็จะยุ่งยาก และอาจจะต้อง มีการ ปล่อยน้ำยาทิ้ง เจ้าของคงจะรับไม่ค่อยได้ใหญ่เลย การล้างแอร์แล้วต้องเติมน้ำยาใหม่ ย่อมมีบ้างแต่ไม่มากนักเพราะถ้าเติมเยอะนั่นแสดงว่า มันรั่วเยอะต้องแก้ไขแล้ว เมื่อล้างเสร็จแล้วทำการทดสอบ เช็คน้ำยาแล้วว่ามันขาดจริง เขาก็จะเติ่มเพื่อให้มันเย็นเป็นปกติ    มันมีความจริงอยู่ในความจริงอีก  เอาเป็นว่าถ้าหลอกก็มี แต่ จริงก็มี
  อย่ามันใจนักว่าระบบปิดจะไม่มีรั่วซึม มันไม่เหมือนตู้เย็นที่ปิดจริงๆ ทุกจุดต่อเชื่อมปิดเลย แต่แอร์ไม่ใช่ ยิ่งรถยนต์ด้วยแล้ว ยิ่งมีโอกาศรั่วซึมเป็นอย่างมาก

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
jun ♥
วีไอพี
member

คะแนน153

เมืองดินดำ

artith_2522@hotmal.com
« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 05:59:04 PM »

ของผมที่บ้านเติมทุกเดือน มันรั่วแต่ยังไม่มีเวลาซ่อม ซ่อมแต่ของคนอื่น Grin Grin

รับซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด
รับซ่อมติดตั้งแอร์
รับติดตั้งและแก้ไขกล้องวงจรปิด
รับเดินสายไฟ
61,61/1 ซ.สุขสวัสดิ์31/1 ถ.สุขสวัสดิ์ แขวงราษฎร์บูรณะ  เขตราษฎร์บูรณะ  กรุงเทพฯ
Tel: 081-1404437 ,  081-8421137
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์