โครงงานอภิมหาซับวูฟเฟอร์ 10 นิ้วคูณ2 แบนพาสด์+ฮอร์น
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 05:12:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงงานอภิมหาซับวูฟเฟอร์ 10 นิ้วคูณ2 แบนพาสด์+ฮอร์น  (อ่าน 13564 ครั้ง)
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2007, 06:23:09 AM »

แบบตู้นี้ไปเจอในเวบเมืองนอกฝรั่งทําไว้ใช้กับดอก 10 นิ้วเป็นตู้แบนด์พาสผสมกับฮอร์น  เมื่อก่อนผมก็เคยออกแบบไว้เหมือนกันคล้ายๆแบบนี้แต่ใช้ฮอร์นในช่วงเสียงตํ่า  แต่ของเขาลองเช็คความยาวดูรู้สึกว่าเขาใช้กับmidbassมากกว่าของเขาออกแบบง่ายกว่าเยอะ    ของผมประกอบยากเหลือเกินจนบัดนี้ก็ยังไม่ได้ประกอบ   ต่อมาออกแบบTranmission line ผสมกับ
Bandpass  จากนั้นจนแล้วจนรอดก็ไม่ได้ทําเดี๋ยวผมว่าฝรั่งมันต้องทําก่อนแน่ๆเลย    เมื่อก่อนตอนทําลําโพงใหม่ๆทําไม
ขยันทําจังก็ไม่รู้    เดี๋ยวนี้ใครให้ทําอยากเดินหนีจริงๆ(คงเหนื่อยกับงานวันๆ)   มีน้องๆหลายคนชอบทําทําไปเถอะสนุกดีเหมือนกันได้ความรู้ดี     เกือบลืมไปผมได้เช็คขนาดตู้ดูรู้สึกว่าคนทําเขาจะใช้ดอกspecไม่ค่อยจะธรรมดาเลยนะ(บ้านเขาคงไม่มี ms soundขาย)เช็คดูอีกทีดอก8นิ้วลงได้แน่นอน   ถ้าใครอยากใส่ดอก10นิ้วตามแบบก็ให้ลองดู   ถ้ามันออกมาไม่ดีซื้อดอก10นิ้ว4ตัวเลยเอาหน้าประกบกันแบบisobaric   รับรองผ่านฉลุยแน่นอนแต่ให้ระวังจะมีตํารวจมาขอเป็นเพื่อนอย่างแน่ๆเขาจะบอกกับ
คุณว่า  เรารักนายจังเลย     สุดท้ายนี้ผมส่งรูปตู้isobaricที่ฝรั่งหมูๆทํามาให้น้องๆดู    วันหน้ามีเวลาจะใช้วิชาเดาเมฆออกแบบ
มาให้ทํา   รู้สึกว่าจะใช้บริการMSกันเยอะ   ผมเลยเก่งวิชาเดาไปเลย

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2007, 06:24:32 AM »

ISOBARIC
Drum
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2007, 01:13:58 PM »

แบบตู้ด้านบน ผมได้ทำไว้ใช้แล้วที่ต่างจังหวัด เดี่ยวมีโอกาศไป จะถ่ายรูปมาให้ดู เปิดดัง ๆ เพดานจะหล่น ช่วงความถี่ต่ำ ๆ
จะเยอะมาก ตอบสนองค่อนข้างดี เสียดายที่ดอกลำโพงที่ผมใช้ ไม่ค่อยมีคุณภาพเท่าไร ถ้าปรับมาเล่นเสียงที่ไม่ต่ำมาก ก็จะแน่น
ลักษณะเสียง จะคล้ายกับตู้เทอร์โบของเครื่องเสียงกลางแจ้งครับ
แต่อยากได้แปลนของตู้ isobaric ด้านล่าง ครับ

คนไทย รักระเทศไทย
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 04:11:11 PM »

พี่ก๊อปมาได้แต่รูปแปลนไม่ได้มาครับ   ว่าเเต่ว่าน้องจะเอาไปทําไมหรือครับตู้ไม่เหมือนชาวบ้านชาวช่องนี่
น้องนี่ช่างขยันทําจริงๆ  ดีครับดีกว่าเอาเวลาไปใช้กับเรื่องที่ไม่ค่อยได้เรื่อง  ทําแบบนี้มันก็สนุกดีเหมือนกัน
เมื่อก่อนพี่ก็เป็นแบบนี้เเหละเพลินไปเรื่อยๆกับการออกแบบ    ช่วงหลังๆหาเวลาทํายากงานเยอะอิจฉาน้อง
อยู่เหมือนกัน    สําหรับตู้Isobaric โดยมากเขาทํามาใช้กับรถยนต์ตู้ชนิดนี้มีมานานแล้ว    จุดประสงค์
ที่เขาทําขึ้นมาก็เพื่อต้องการลดขนาดตู้ให้เล็กลงเพื่อใส่ในรถได้    โดยต้องยอมเสียดอกอีก1ดอก  การเพิ่มเข้ามา
อีก1ดอกไม่ได้เพิ่มความดังขึ้นมาแต่อย่างใด  เพราะมันทํางานในระบบ Push-Pullคือต้องต่อคนละเฟส
 ที่เขาใช้ในรถส่วนมากจะทํากันขนาดเล็กๆ     เท่าที่พี่เคยเห็นมาที่ใหญ่ที่สุดก็เห็นM&K ทําไว้ใช้ดอก18นิ้ว
ราคาเฉียดแสน  นอกจากนั้นก็ไม่เห็นมีบริษัทไหนทําอีกที่ใหญ่แบบนี้  ผลการทดสอบM&Kตอนนั้นเบสแน่น
และทรงพลังมาก   พี่ก็อยากจะทําเหมือนกันกับดอกใหญ่ๆแต่นึกว่าเราต้องซื้อ2ดอกเลยไม่อยากทํา
  มีซับอีกแบบในสมัยก่อนที่พี่ได้ฟังครั้งแรกในชีวิตยังประทับจวบจนถึงเดี๋ยวนี้   หลักการสุดยอดเลยน้องและเป็นเจ้า
แรกเลยที่ทําดอกซับตัวใหญ่ลงตู้ขนาดเล็กได้โดยใช้ดอกเดียว   เป็นการค้นคิดของเจ้าพ่อระบบโฮมเทียเตอร์ด้วยหลักการ
active servo ของ yamaha   ตอนนั้นในท้องตลาดแทบไม่มีซับออกมาขายเลย   ให้หลังไม่นาน
บริษัทนี้ก็ได้ออกแอมป์เซอร์ราวด์วางขายเป็นเจ้าแรกในโลกเลย   จนบัดนี้เเอมป์โฮมเทียเตอร์ก็ยังไม่มีเจ้าไหนตาม
เจ้านี้ได้ทัน   ในเรื่องของเบสนั้นตั้งแต่พี่ทํามาถ้าเรื่องเบสลึกที่สุดต้องยกให้ตู้Tranmission line เบส
ของมันคล้ายตู้เปิดมาก  แต่ความลึกของเบสเข้าขั้นมหากาฬ  และเบสที่ได้จากตู้แบบนี้จะนุ่มนวลมาก  และแปลก
มากเบสของมันเข้ากับแผ่นออเครสตร้าได้ดี  จนหลายคนกล่าวถึง  แต่ระบบนี้ออกแบบตู้ได้ยากมากๆทีเดียว  แม้แต่
พี่ทําก็รื้อตู้หลายครั้งทีเดียว    สําหรับisobaricนั้นความลึกคงเป็นลองTranmission line มาก
ทีเดียวถ้าดอกขนาดเดียวกัน     isobaricคงได้ความเเน่นเป็นหลัก  ถ้าน้องจะเอาจริงๆคงจะต้องกะขนาดเอาเอง
  ถ้าน้องหาสเปคดอกไม่ได้
zeed
member
*

คะแนน1

ผมไม่ค่อยได้ออนซักเท่าไรมีอะไรเขียนทิ้งไว้ครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 04:57:45 PM »

ใช้ดูเพื่อเป็นแนวทางน่ะครับ

ท่านได้มีความคิดเห็นเป็นเช่นใด ติชมใด้ไม่ว่ากันครับ

งานที่ดียอมมีคนติผมครับ

ทำงานที่เรารัก  รักงานที่เราชอบ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 11:43:08 PM »

น้องzeedดีมากครับที่ยอมรับคําตินี่เเหละครับคนฉลาด    พี่น่ะกว่าจะรู้มาได้ถามเเหลกมาก่อนเหมือนกัน
คอยดูเลยครับว่าใครเก่งด้านนี้เพื่อจะได้คลี่คลายความสงสัย   พี่เอารูปมาลงก็เพื่อให้เราได้เห็นเขาทําว่ามีไอเดีย
แบบไหน    ไม่คิดว่าเจ้าDrumจะเอาจริงๆหาแบบให้ไม่ได้เลย   พอดีน้องส่งแบบมา  ดูเเล้วน่าจะเป็นฝรั่งออก
แบบนะ  ถ้าถามว่าฝรั่งคนนี้ออกเเบบดีไหม   พี่จะตอบทันทีเลยว่าการออกแบบที่ไม่ฉลาด   ที่ว่าไม่ฉลาดก็เพราะ
เขาใช้ดอกไม่คุ้ม  ห้องส่วนAจูนความถี่สูง   ส่วนBจูนความถี่ตํ่า   2ส่วนทํางานคนละความถี่ไม่มีการเสริมกัน
ในช่วงความถี่ตํ่า   ถ้าน้องตัดห้องBออกมาสามารถที่จะทําห้องBได้ถึง2ตู้    ทํางานเสริมกันน้องได้ความดังเพิ่ม
ขึ้นอีก6DB   เเละถ้าน้องนําสองห้องของน้องมาต่อกันโดยตัดตรงกลางออก   เป็นดังรูป2  จะทําได้ถึง
2ตู้   เสริม6DB ทั้งความถี่ตํ่าเเละสูงทีเดียว
zeed
member
*

คะแนน1

ผมไม่ค่อยได้ออนซักเท่าไรมีอะไรเขียนทิ้งไว้ครับ

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 12:08:33 PM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆๆครับน่าจะเป็นประโยชน์สำหรับผมหรือแม้แต่สมาชิกท่านอื่นๆ 
ไม่มากก็น้อยครับ

Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Cheesy Cheesy

ทำงานที่เรารัก  รักงานที่เราชอบ
sab
member
*

คะแนน5

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 07:23:33 AM »

มาให้กำลังใจสำหรับคนดีมีน้ำใจครับ Cheesy Cheesy Cheesy Smiley Smiley Embarrassed Embarrassed Embarrassed
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 01:47:38 PM »

ขอบคุณครับที่อุตส่าห์มาให้กําลังใจ Smiley Embarrassed
Drum
member
*

คะแนน2

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 07:45:11 PM »

ขอบคุณ ทุกท่านเลยครับ ได้ความรู้มาก จะได้นำไปเป็นแนวทาง ครับ  Wink  Smiley Smiley  Smiley
ถ้ามีแนวทางการออกแบบที่ดี เราก็จะมีรูปแบบตู้ลำโพง แบบใหม่ ๆ ครับ

คนไทย รักระเทศไทย
zeed
member
*

คะแนน1

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 04:50:04 PM »

ช่วยแนะนำหน่อยแล้วกันครับตอนนี้กำลังหาไม้อยู่มีแค่ 10"450Wอยุ่1ตัว
ท่านใดจะนำเป็นแนวทางก็ได้ครับ

ผมเขียนเล่นๆเพื่อจะได้ดีขึ้นจากการติชมครับ

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2007, 03:23:27 AM »

พี่ออกแบบไว้นานเเล้ว  พอดีไปรื้อหนังสือเจอเลยเก็บมาฝาก   พอจะทําไหวหรือเปล่ามันจะยากตอนบุใยโพเอสเตอร์    ต้องค่อยๆปรับการบุอาจจะบุให้ช่องทางเล็กลงเรื่อยๆคงต้องลองฟังเอา
zeed
member
*

คะแนน1

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2007, 06:51:21 AM »

ขอบคุณครับ Cheesy
เพิ่งเข้ามาดูวันนี้เอง  อิอิ
งานยุ่งเลยช่วงนี้
 Cry Cry Cry

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2007, 04:15:17 PM »

แบบของน้องที่ส่งมานั้น   มันไม่มีผลต่างกันเลยกับแบบนี้
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 04:10:19 PM »

มีการดัดแปลงซะแล้ว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์