ขนมลูกตาลลอยแก้ว ฝากให้ท่าน eskimo_bkk(พี่ชา) และ พี่น้อย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 12:40:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขนมลูกตาลลอยแก้ว ฝากให้ท่าน eskimo_bkk(พี่ชา) และ พี่น้อย  (อ่าน 8343 ครั้ง)
แวมไพร์-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน912

..เรียนให้รู้เป็นครูเขา.Learning by doing

« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2008, 06:49:59 AM »

ขนมลูกตาลลอยแก้ว ที่มา

ไปได้ของมาแล้ว จะเอาไปแลกซาละเปา  Grin Grin

ขอยืมรูปพี่น้อยนะครับ  Cheesy

ส่วนประกอบ

1. ลูกตาลไม่อ่อน ไม่แก่มาก 500 กรัม

2. น้ำตาลทราย 250 กรัม

3. น้ำลอยดอกมะลิ ถ้าไม่มีใช้น้ำเปล่าแทน 3.5 ถ้วยตวง

4. ใบเตย 2 ใบ (ถ้าไม่มีไม่ต้องใส่หรือถ้ามีน้ำลอยดอกมะลิก็ไม่ต้องใช้คะ)

5. น้ำแข็งทุบ

นำมาปลอกเปลือกสีเหลืองออก

วิธีทำ

1.นำลูกตาลที่ไม่แก่มาก เดี๋ยวจะแข็งหั่นก็ยาก กินก็ไม่อร่อย นำมาปลอกเปลือกสีเหลืองออก หั่นตามขวางของลูกตาล จะคล้ายเลข 8 หรือหั่นเป็นชิ้นสี่เหลี่ยมพอคำแล้วล้างน้ำให้สะอาด

2.เอาน้ำใส่หม้อ ใส่น้ำตาลทรายตั้งไฟ ถ้ามีใบเตยก็เอามามัดแล้วใส่ตอนนี้ พอน้ำตาลทรายละลายหมดยกลงกรองด้วยผ้าขาวบาง ต้มน้ำให้เดือด

3.ใส่ลูกตาลที่หั่นแล้วผสมลงในน้ำเชื่อม ยกขึ้นตั้งไฟพอเดือดประมาณ 5 นาทียกลงพักไว้ให้เย็น

4..แค่นี้ก็เสร็จแล้ว รับประทานโดยตักลูกตาลลอยแก้ว ใส่ถ้วยโรยด้วยน้ำแข็งทุบ หรือแบ่งใส่ถุง เอาไปแช่เย็นช่องแช่แข็งให้เป็นเกล็ด

ตักให้หลานสุดสวยของพี่คนละถ้วยทานได้เลยครับ

eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2008, 07:07:19 AM »

555555555 มันยังไม่ทันได้ลอยแก้ว สิ ดันกลับไปลอยในกระเพราะหมดแล้ว
ไม่ทันแล้ว อ้ายทิดเอ๋ย

หิว

member
*

คะแนน912

..เรียนให้รู้เป็นครูเขา.Learning by doing

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2008, 07:13:29 AM »

พี่น้อยว่าจะไปหาพี่อีกครับ จะไปชิมครับ  Grin

ท่านพี่ทำขายสิครับ จะได้มีเพื่อนๆไปอุดหนุนกันครับ  เยี่ยมมากแต่ก่อนุดหนุนต้องลองชิมกันก่อน Grin

ที่มา..กดเลยครับ
member
*

คะแนน912

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2008, 01:48:17 PM »

พอดีไปซื้อมาครับ เย็นๆถึงจะทำทานครับ  ขอบคุณ หิว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์