มีท่านใดสามารถทำวงจรเปิดปิดไฟด้วยรีโหมดที่จ่ายไฟได้แรงๆมั่งครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 04, 2024, 06:48:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีท่านใดสามารถทำวงจรเปิดปิดไฟด้วยรีโหมดที่จ่ายไฟได้แรงๆมั่งครับ  (อ่าน 7583 ครั้ง)
sorwor
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 07:53:34 PM »

มีท่านใดสามารถทำวงจรเปิดปิดไฟด้วยรีโหมดที่จ่ายไฟได้แรงๆมั่งครับ จะเอามาประยุกต์กับโรงสีครับ
เรื่องคือ คุณลุงผมทำโรงสีข้าวขนาดเล็กขายครับ เเล้วอยากทำให้มันแปลก คือ อยากจะทำการเปิดปิดเครื่องด้วยรีโหมด
อยากทราบวงจรครับ ที่จ่ายไฟให้แรงพอที่จะ Start มอเตอร์ขนาด 3-5 แรง ได้ครับ หากท่านใดทำได้จะขอบคุณมากเลยครับ จะเอาเป็นโปรเจคด้วยครับ ขอบคุณครับ lv! lv! lv! lv!

JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 10:08:05 PM »

ซื้อชุดสำเร็จมาทำครับ มีขายเยอะแยะ เอามาจ่ายไฟเช้าคอล์ยเมคเนติค ที่ไปคุมมอเตอร์อีกที
sorwor
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 12:53:13 PM »

มันเป็นเเบบไหนอ่า ครับ มีตัวอย่างมั้ยย
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 03:33:51 PM »

http://www.arduino.in.th/product/89/wireless-remote-control-module-2262-2272
ตัวนี้จะเป็น rotation ครับ กดเป็น +5v ไม่กด เป็น 0v มี4ช่อง กดในที่นี้คือกดปุ่มรีโหมดนะ
ถ้าอยากได้กดติดกดดับก็ใส่วงจรฟลิบฟลอบเพิ่ม
BIRD4K33
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 04:16:52 PM »

หรือจะเอาตัวนี้ไปลองดู เอารีเลย์ไปขับคอยล์ magnetic  แล้วเอาไปต่ออนุกรมกับBraker เดิมน่ะ ขนาดของ magnetic ก็ดู Breaker ที่ใช้อยู่เอา เลือกขนาดใกล้เคียงกัน   เอ่อ..มอเตอร์คงเป็นเฟสเดียวน่ะ

เราสามารถแสวงหาความสุขได้ด้วยการวางตนแบบมัชฌิมาปฏิปทา
sorwor
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 10:41:56 AM »

ออ...วาดรูปประกอบได้มั้ยอ่าครับ ขร่าวๆ ไม่ค่อยเข้าใจอ่าครับ ถ้ามีรูปอธิบายด้วย จะดีมากๆ เลยครับ  lv! lv! lv!
BIRD4K33
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 06:30:43 PM »

ซื้อเป็นชุดคิทกระทัดลัดกว่าน่ะครับ มันมีแบบใช้รีโมท TV  หรือไม่ก็แบบเหมือนคุณ JUB จะสะดวกดี

เราสามารถแสวงหาความสุขได้ด้วยการวางตนแบบมัชฌิมาปฏิปทา
sorwor
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 03:02:02 PM »

ขอรบกวนอีกทีน่ะครับ คือ อยากได้เป็นรูปจิงๆเลยครับ เเบบว่า N จาก เบรคเกอร์ มาเข้า แม็กเนคิดคอยล์ ช่องไหนออกช่องไหน ช่องไหนไปเข้า ชุดวงจรคำสั่งรีโหมด แล้วสาย N นี้ ต่อกับมอเตอร์ตรงเลยใช่มั้ยครับ แล้ว ตัว แม็กเนคิดคอยล์นี้ ขนาดไหนจะไหวกับมอเตอร์ 3-7 แรง จากวงจรของท่าน BIRD4K33 คือผมไม่เคยเห็นตัว  แม็กเนคิดคอยล์ ครับ ถึงถามละเอียดครับ ขอบคุณมากๆน่ะครับ ที่รบกวนตอบกระทู้ผม ขอบคุณมากๆครับ
BIRD4K33
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 12:03:05 PM »

การตอบลักษณะการต่อแบบงานจริงๆ คงตอบยากหน่อยน่ะครับ เพราะมันขึ้นวงจรเก่าด้วย ผมเสนอเป็นไอเดียให้เป็นลักษณะหลักการ  คุณต้องนำไปประยุกต์ใช้เอง เช่นจากไดอะแกรมผม Nต่อไปยังมอเตอร์ก็จริง  แต่เวลาใช้งานคุณก็อาจจะต่อผ่าน Breaker ด้วยก็ได้  ผมเดาว่า Breaker เก่าของคุณคงเป็น Breaker ตัวโดดๆ ชนิด 2P ขึ้นไป(2 ขั้ว)  แบบนี้ช่างไฟฟ้าทั้งหลายเขาต้องต่อสาย N เข้ากับ Breaker แน่นอน     คงไม่ได้ต่อจากตู้สาขา(MDB) 

ส่วน Magnetic   ชื่อเต็มๆชื่อว่าแมกเนติกคอนแทคเตอร์   แมกเนติกนั้นมีส่วนสำคัญๆอยู่ 2 ส่วน ก็คือ ตัวสวิทซ์แบบหน้าสัมผัส(contract) และ คอยล์   ตัวคอยล์นี้เวลามีไฟฟ้าป้อนเข้าก็จะบังคับให้สวิทซ์หน้าสัมผัสต่อกันหรือจากกันครับ    ในไดอะแกรมผมเขียนแค่ว่าแมกเนติกคอยล์   เวลาหาซื้อที่ร้านถามหาว่าแค่ แมกเนติกก็พอ  (ใช้ขนาดเท่าไรก็ลองอ่านกระทู้เก่าๆด้านบนอีกที)   หาอยากทำความเข้าใจเกี่ยวกับแมกเนติกก็ลองศึกษาที่นี่ดูก่อน ตามลิ้งค์ด้านล่างครับ     
http://webserv.kmitl.ac.th/s1010958/web/php/MagneticContactor.php

ถ้าอยากภาพการต่อเสมือนจริงแล้ว ไว้ลองเขียนเป็นตัวอย่างให้ดูน่ะครับ  ช่วงนี้ไม่ค่อยว่างไม่รับปากจะทำให้แล้วเสร็จเมื่อไร แต่ขอบอกก่อนล่วงหน้าว่า เป็นแค่ตัวอย่างเท่านั้น การต่อสำหรับงานจริงที่งานคุณอาจจะไม่เหมือนกันจริงๆทั้งหมด 

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์