เครื่องซํกผ้า Pal ฝาบน โซลินอย์ ปิดน้ำ ไม่ทำงานครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 08:32:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องซํกผ้า Pal ฝาบน โซลินอย์ ปิดน้ำ ไม่ทำงานครับ  (อ่าน 3495 ครั้ง)
peppermint
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 07:56:55 PM »

เป็นเครื่องซักผ้า PAL  รุ่นฝาบน เป้นเครื่องซักผ้าหยอดเหรียญครับ
เริ่มทำงาน เริ่ม เติมน้ำ แต่ น้ำไหลออกตลอดเลยครับ  ผมเลยคิดว่า น่าจะเป็นที่ solinold valve
เลยแกะดูทำไม ปรากฎว่าทำไมกลับไม่ใช่แบบที่เป็น Coil แต่กลับเป็น ใช้มอเตอร์เล็กๆ 220V มีเฟืองช่วย ทำหน้าที่เปิดปิด ระบายน้ำแทน
จาก nameplate บอกว่าใช้กับ 220 Vac  แต่ผมปลดออกแล้ววัดจากไฟที่จ่าย วัดได้ 600 V  กำลังสงสัย หรือว่า มี C มีเกี่ยวข้องครับ
ตอนนี้เลยจะหาอะไหล่มาลองเปลี่ยนดู ไม่ทราบว่าท่านใดหาซื้อได้ที่ร้านไหน แถวไหนบ้างครับ

Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 02:46:48 PM »

แฮ่ๆๆ..ตอนแรกอ่านแล้ว งง นิดๆ  ฉงน
ตอนนี้เริ่มเข้าใจและ เครื่องของพี่เนี่ยอาการประมาณว่า ขณะที่โซลินอยด์ทำงาน(วาล์วน้ำเข้า) มีน้ำไหลออกมาทางท่อน้ำทิ้งด้วยเนื่องจากมอเตอร์เดรนทำงาน (วาล์วน้ำทิ้ง)ด้วยใช่มั๊ยครับพี่
ถ้าใช่ งานนี้คงต้องลองเช็คไตรแอคที่ควบคุมมอเตอร์เดรนอ่ะครับพี่ บางทีมันอาจจะทะลุอ่ะพี่ เปลี่ยนใหม่ก็หายแย้วววว  เยี่ยมมาก
ถ้าไม่ใช่ตามนี้ก็คงต้องรอพี่ๆมาช่วยแล้วหล่ะพี่  ขอบคุณ
nnam
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 11:08:46 PM »

อาการน้ำไหลออกตลอดมี2ลักษณะครับคือ1น้ำเต็มถังเเล้วน้ำยังเติมอยู่ ถ้าอาการนี้ให้ไปเช็คตัวเฟรชเชอร์เเละสายยางของตัววัดเเรงดันน้ำครับหรือมีเศษฝุ่นต่างต่างไปติดตรงมอเตอร์น้ำเข้าครับ  2.น้ำเติมเเต่ตลอดเเต่เครื่องไม่เก็บน้ำ ถ้าอาการนี้ให้ตรวจยางปิดเปิดน้ำตรงใต้ถังครับ
peppermint
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 01:33:53 AM »

ใช่ครับ เครื่องมันไม่เก็บน้ำครับ ทำให้น้ำถูก Drain ออกตลอดครับ
MAN888
member
*

คะแนน5

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 03:39:36 PM »

ใช่ครับ เครื่องมันไม่เก็บน้ำครับ ทำให้น้ำถูก Drain ออกตลอดครับ

ดูที่ชุดเดรนน้ำทิ้งอาจมีสิ่งของไปอุดวาล์วน้ำโดยเยเฉพาะดันทรงของยกทรง เจอหลายเครื่องแล้วครับ Roll Eyes
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์