ประกอบแอมป์จะเริ่มต้นยังไงดีครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 07:10:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประกอบแอมป์จะเริ่มต้นยังไงดีครับ  (อ่าน 47375 ครั้ง)
somchatw
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 08:57:59 AM »

สมมุติผมจะประกอบแอมป์ 1000 w ( bipolar) )
1.จะเลือกจำนวน Tr.กี่ตัว
2.ขนาดหม้อแปลง( Amp ) คิดอย่างไร
3.ขนาด Bridge Rec. และ ขนาด Cap คิดอย่างไร ต้องเผื่อรึปล่า
4.จะเลือก class ของ power amp ได้ตรงไหน(ใช่ board drive รึป่าวครับ)
รบกวนทุกท่านช่วยชี้แนะด้วยครับ..ผมอยากจะประกอบแอมป์เอง
(ไม่มีประสบการณ์ )
ขอบคุณอย่างสูง

san
member
*

คะแนน4

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 01:09:41 PM »

สวัสดีครับ
แบบนี้เรียกว่าออกแบบวงจรครับ ต้องหาตำรามาศึกษาครับ
ต้องรู้การทำงานของอุปกรณ์ที่นำมาใช้ครับ
มีตัวอย่าง หนังสือที่ผมเคยเห็น    หลักการต่อวงจรขยายเสียง,เทคนิคการต่อวงจรขยายเสียง  ผู้เขียน กฤษดา วิศวธีรานนท์
ตำราต่างประเทศลอง  search ดูครับ มีแน่นอน ยาวด้วย
changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 01:26:21 PM »

ข้อที่1 ก็เริ่มจากวัตถุประสงค์ในการใช้งานก่อนครับ  จะได้กำหนดขนาดกำลังเครื่องและฟังก์ชั่นจำนวนอุปกรณ์ที่จะใช้
ข้อที่2 งบประมาณที่มีอยู่
ข้อที่3 เลือกว่าจะใช้วงจรแนวใหนเช่น แบบ FET หรือ TR หม้อแปลงไฟแบบสวิทชิ่ง หรือหม้อแปลงแบบเหล็ก
ร้านที่จำหน่ายมีที่ใดบ้างเช่นกล่อง หม้อแปลง ฯ

ถ้ามือใหม่ควรจะเริ่มทำจากเครื่องวัตต์น้อยๆก่อนจะดีกว่าครับ  เมื่อคุ้นเคยหรือชำนาญแล้วค่อนเล่นเครื่องวัตต์สูง
ถ้าเริ่มเล่นเครื่องวัตต์สูงเลยนี่  ลำโพงก็ต้องมากตามไปด้วย  จะใช้ลำโพงเล็กๆก็ไม่ได้ พังหมด  ถ้าเราปรับแต่งผิดพลาดแล้วความเสียหายมันจะมากครับ  หมดเงินเยอะว่างั้นเถอะ
ถ้าเรื่องเงินไม่ใช่ปัญหา  ก็ไม่เป็นไรครับ.. แล้วโพสท์มาอีกทีนะครับ
somchatw
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 05:30:45 PM »

ผมพอมีพื้นบ้างเคยประกอบพวก ic power amp..( STK ) ครับ
แต่อยากจะลองแบบ bipolar ดู..สมมุติถ้าผมเลือกวัตต์500+500 ผมต้องเลือกอย่างไรเช่น
-ขนาดหม้อแปลงอย่างไร กี่แอมป์..กี่ โวลท์
-จำนวน TRANSISTOR จะเลือกกี่ตัวถึงจะได้วัตต์ที่ต้องการ
-และการเลือก drive ที่เหมาะสม
-จุดปรับแต่ง(การทดสอบ)ก่อนการใช้งาน
(ผมมีงบประมาณ15000) อยากศึกษาหาประสบการณ์
อนาคตอยากมีเพาเวอร์สำหรับงานโต๊ะจีนครับ..ตอนนี้เช่าเขาอยู่

ขอบคุณครับ
deedao
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 09:06:26 AM »

ท่านอาจหาวงจรจาก เว็บต่างประเทศ  หรือ หนังสือรวมวงจรเครื่องขยายเสียง  หนังสือโครงงานที่มีวงจรขยายเสียงวัตต์สูง  มาศึกษาดูก่อนครับ  ศึกษาหลายๆวงจร อ่านทำความเข้าใจให้ดีๆ  แล้วจะมีความรู้สะสมขึ้นเรื่อยๆ  แล้วทดลองทำเครื่องวัตต์ต่ำดูก่อน แล้วค่อยทำวัตต์สูงขึ้นไปเรื่อยๆ จะดีกว่าลุยวัตต์สูงๆตั้งแต่แรกๆครับ  เปรียบไปแล้วเหมือนกับสิ่งที่ท่านต้องการขณะนี้เหมือนต้องการจบปริญญาตรี  แต่ท่านเพิ่งเริ่มเรียนขั้นประถมต้นๆอยู่  ขอให้ค่อยเป็นค่อยไปครับ เริ่มจากเล็กไปใหญ่ดีแล้วครับ
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 05:36:33 PM »

สมมุติผมจะประกอบแอมป์ 1000 w ( bipolar) )
2.ขนาดหม้อแปลง( Amp ) คิดอย่างไร
3.ขนาด Bridge Rec. และ ขนาด Cap คิดอย่างไร ต้องเผื่อรึปล่า
4.จะเลือก class ของ power amp ได้ตรงไหน(ใช่ board drive รึป่าวครับ)
รบกวนทุกท่านช่วยชี้แนะด้วยครับ..ผมอยากจะประกอบแอมป์เอง

ยกตัวอย่างมาครับ  จะใช้วงจรไหน  แผ่นไดร์รุ่นไหน ยี่ห้ออะไร
    จะสรุปได้ง่ายขึ้นครับ  จริงๆลองเข้าดูที่ห้องโชว์ออฟดูนะครับ  คนที่โพสต์เขาจะบอกว่าเขาใช้อะไรไปบ้าง เป็นข้อมูลประกอบการจักทำด้วยอีกวิธีนึง
Full Member
member
**

คะแนน79

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 12:04:15 AM »

ผมมีตารางการคำนวณให้ดูนะ โดยที่เรารู้ค่าวัตต์ที่เราต้องการแล้ว ค่าโวลท์และกระแส ดูจากตารางครับ
ค่าอื่นๆก็คงคิดต่อไม่ยากนะ เช่นไดโอดก็ต้อง 2 เท่าขึ้นไปของกระแสสูงสุด  ค่า c ฟิลเตอร์ก็ 10,000 uf
ขึ้นไปวิธีคำนวณมีแต่อธิบายยาว..  ค่าแอมป์หม้อแปลงก็ดูจากกระแสสูงสุดที่เราใช้  ค่าโวลท์ที่หม้อแปลงวิธีคำนวณคือ ค่าโวลท์ที่ต้องการ
หารด้วย 1.414 ก็คือรูท2 นั่นเอง=โวลท์เอซีหม้อแปลง  TR เอาพุทใช้กี่ตัวนั้นต้องรู้สเปคเบอร์นั้นๆก่อนครับ
somchatw
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 10:08:06 AM »

--ขอบคุณๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
คุณChangphichit  เป็นอย่าสูงงงง...นี่แหละคือทางลัดไปสู่การปฏิบัติที่แท้จริงของผม...ขอบคุณจิงๆๆนะครับ
ผมประกอบเสร็จเมื่อไหร่จะนำรูปมาให้ดูนะครับ
ขอบคุณครับ
deedao
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 12:48:14 PM »

งง  สูตรอะไรครับ แปลกๆ   งง
 ขอบคุณ  ท่าน changpichit กรุณาตรวจสอบสูตรด้วยครับ  ขอบคุณ
Full Member
member
**

คะแนน79

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 07:31:05 PM »

ถามมาได้ครับ จริงๆแล้วถ้าพี่ๆน้องศึกษาเรื่องอิเลคทรอนิคส์แล้ว อย่างละเอียดแล้ว มันมีที่มาที่ไป
ของทุกเรื่องที่เราอยากจะรู้และที่เราทำได้ด้วย ไม่ใช่เรื่องลึกลับซับซ้อนอะไรครับ  หลายคนอาจจะสงสัย
นะที่มาของเรื่องต่างๆมาอย่างไร  ถามได้ครับไม่มีปัญหา  ผมพยายามที่จะตอบแบบตรงจุดสั้นๆ มีรูปประกอบ
บ้างเท่าที่มีเวลานะ   
puy1248
member
*

คะแนน0

puy1248@hotmail.com
« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 10:50:25 PM »

เท่าที่ ดูสเปค ฟังๆ ทำๆ  มานะ ตามตารางก็ตรงนะ ไฟเท่านี้ไดกำลังวัตต์ราวๆนี้ ที่เหลือขึ้นอยู่กับแต่ละวงจรอีก ขอบคุณครับ
deedao
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 12:18:10 AM »

I = I^2  ได้ไง
deedao
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 12:18:56 AM »

V=V^2 ได้ไง
choetsak bunyarin
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 07:53:18 AM »

สุดยอดเลยครับท่านchangphichit ได้ขนาดนี้ถือว่าชี้ทางให้เดินได้มากพอสมควรแล้วสำหรับสมาชิกที่ประกอบชุดคิดเป็นเพราะสามารถจะเป็นพื้นฐานกับชุดคิดได้หลายวงจรเลยครับ
somchatw
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 09:03:57 AM »

ถ้าผมเลือก วัตต์500 w x 2
ผมจะเลือก TR. 2SA1943 และ 2SC5200 กี่ คู่ ดีครับ ต้องมีสูตรคำนวณรึป่าวครับ
หรือว่าขึ้นอยู่กับ บอร์ด ไดรว์..ถ้าผมเลือกไดรว์ ของ TR07
ผมเข้าใจว่า ต้องปรับแรงดัน ที่จ่ายให้ไดรว์ TR07..(ตามพิกัดของ TR07) เพื่อให้ได้ วัตต์ด้านเอ้าพุตที่ต้องการคือ500w
ส่วนว่าจะเลือกจำนวน transisitor นั้น คิดว่าใช้กฏของโอหม์รึป่าวครับ   P = I2 X R  ( R = 8 - 4 โอหม์ )
::ผมดู data sheet --ของ toshiba (rating)
2sa1943   Ic   = -15A
              IB   = - 1.5A
              P    =    150 W
2sc5200   
              IC   =  15 A
              IB   =   1.5 A
              P    =  150 W
power ของเพาเวอร์แอมป์ได้จาก การขนาน(ผลรวม P1+P2+P3....)Transistor ,,,,,,
ใช่ต้องใช้แบบนี้รึป่าวครับ     คู่ที1 + คู่ที่2 +............n   =  500 w

ขอคำชี้แนะด้วยครับ
ขอบคุณอย่าสูง

deedao
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 09:15:32 AM »

ผมว่า  ติดต่อ น้อยเจริญซาวนด์ ผู้จำหน่ายเลยครับ  รับรองได้คำตอบที่เหมาะสมพอดีพอดีครบครัน ครับ
Full Member
member
**

คะแนน79

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 09:51:48 AM »

คำอธิบายประกอบครับ เจ้าของตำราก็คือ รศ.กฤษดา  วิศวธีรานนท์ ในหนังสือ
เทคนิคการต่อวงจรเครื่องขยายเสียง เมื่อปี 2532 ที่มานะครับ หยิบเครื่องคิดเลข
แล้วกดตามเลยครับ  ลำดับต่อไปผมจะพูดถึงการหาจำนวนตัว TR หรือ FET
ในภาคเอาพุทที่จะใช้ว่ามีวิธีคิดอย่างไร มือใหม่มือเก่าสูตรนี้เอาไปใช้ทำมาหากินได้เลยครับ

somchatw
member
*

คะแนน0

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 10:29:09 AM »

ขอบคุณchangpichit นะครับ  ขอบคุณ
แล้วจะรอคำอธิบายการเลือกจำนวน tr , fet
ขอบคุณล่วงหน้ามาณโอกาสนี้..ครับผม
somchatw
member
*

คะแนน0

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 01:27:52 PM »

ถ้าเราจะต่อโหลดที่4 โอหม์ละครับ( สำหรับลำโพงข้างละ2ดอก )
การคิดโวลท์ของแหล่งจ่ายที่ออกแบบสำหรับไดรว์
เราจะคำนวณที่โหลดค่าไหนระหว่าง 8โอม์ กับ 4 โอห์ม

Full Member
member
**

คะแนน79

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 11:36:39 PM »

ตอบเรื่องการหาจำนวนตัว TR เอาพุทดูตามภาพครับ
เรื่องการทนโวลท์คงไม่ต้องอธิบายนะ ก็ต้องสูงกว่าโวลท์สูงสุดที่ใช้
ถ้าเราจะใช้ลำโพงที่ 4 โอห์มได้ด้วยโดยที่เราเผื่อกระแสหม้อแปลง ไดโอด C ฟิลเตอร์
จำนวน TR เอาพุทให้เพียงพอแล้ว กำลังวัตต์ก็จะเพิ่มขึ้นไปถึง 1000W/ข้าง เลยทีเดียว
(ในทางทษฎีนะ) มีปัจจัยประกอบหลายๆอย่างในการทำเครื่องวัตต์สูง ที่ทำให้วงจรทำงาน
เต็มประสิทธิภาพดี  คงทน สัญญาณรบกวนต่ำ  ตอบสนองความถี่ได้ตลอดย่านที่ต้องการ
ให้เผื่อเหลือเผื่อขาดบ้างนะ เพราะอุปกรณ์ที่ใช้ก็มีหลากหลายสเปค มีค่าคลาดเคลื่อนอยู่
บ้างเป็นเรื่องปกติครับ
deedao
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2008, 07:45:00 AM »

เยี่ยมมาก  ที่ท้วงมาเพราะ สูตรตอนแรกมันแปลกน่ะครับ  V จะไปเท่ากับ V ยกกำลังสองได้ยังไง(แต่ เอ๊..0 กับ 1 ได้อยู่นะ)   งง
 เอาแน่  ที่ถูกแล้วต้องเป็นไปสูตรตามที่ท่าน changpichit อธิบายรอบหลังครับ  ดีใจจัง

Sad  คราวนี้ ช่วยอธิบายสูตรหากระแส ต่อเลยนะครับ  ขอบคุณครับทjาน changpichit   ขอบคุณ
somchatw
member
*

คะแนน0

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2008, 10:23:25 AM »

ขอบคุณท่าน Changphichit อย่าสูงที่ให้ข้อมูลละเอียดมาก

...กระแส7.9 A ของ 500w/8ohm คำนวณจากสูตร = ถอดรูท P / R  
   แล้วหารด้วย2 ...จะได้ค่ากระแส ของ TR1 7.9 A / 2 = 3.95A  ( SINE WAVE ครึ่งบน )
คำถามครับ...กำลัง w ของ TR = 150 W คือข้อมูลที่ได้มาจาก data stheet --ของ TR (เฉพาะ TR 2)  ถูกต้องมั๊ยครับ ถ้าใช่ แล้ว TR1 ( W)
   จะเป็นสเปคเดียวกันรึเปล่า ครับ....
ขอบคุณครับ
somchatw
member
*

คะแนน0

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2008, 02:53:25 PM »

POWER AMP ที่ผมจะประกอบ 1000w ต่อข้าง...ผมได้คำนวณ หาแรงดันที่จ่ายให้ TR07 ได้ -+126.49 โวลท์ จากสูตร v = รูทสอง W X 2 X R(8OHM)
และคำนวณหาจำนวนทรานซิสเตอร์ต่อข้าง ได้ = 9.49 หรือ 10 ตัว ต่อข้าง (ถ้ารวม2SA1943 = 20 ตัว/ข้าง)
คำถามคือว่า แรงดันที่ได้ มันมากกว่าสเปคของ TR07 ที่กำหนด ไว้ 55 - 100 v :::
ผมต้องปรับเพิ่มตัวไหนดีครับ..หรือว่ากำหนดค่าตามที่คำนวณ TR07 จะมีอาการอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ
deedao
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2008, 05:19:10 PM »

บอร์ดTR07 รุ่นใหม่สามารถรับไฟสูงได้นี่ครับ  และสามารถสอบถามจุดที่ต้องเปลี่ยนแปลงเพื่อความต้องการของท่าน(1000วัตต์ต่อข้างที่8โอห์ม)ได้จากน้อยเจริญซาวนด์ได้ครับ 
ไม่ต้องห่วงครับ  ถึงไม่อุดหนุนสินค้าของน้อยเจริญซาวนด์ก็สามารถสอบถามได้ครับ
deedao
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2008, 08:37:43 PM »

เอ้าไปดู http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=18521.msg224884;topicseen#msg224884

ช่างน้อย แห่งน้อยเจริญซาวนด์ เจ้าของ TR07 บอกว่า 1000วัตต์ 8 โอห์ม ยากครับ
deedao
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2008, 05:30:32 AM »

ถ้าจะใช้ TR07 กับไฟประมาณ 130 โวลท์  ลองเช็คดูครับว่า ทรานซิสเตอร์ที่ใช้ในวงจรทนแรงดันได้เกินกว่า 2 เท่าของไฟที่จะใช้หรือไม่  แถมอาจจะต้องเผื่อเพิ่มไปอีกเพื่อความปลอดภัยของอุปกรณ์  นอกจากนี้  C ฟิลเตอร์บนบอร์ด ต้องเปลี่ยนให้ทนโวลท์สูงกว่า 130 โวลท์ด้วย  ค่าความต้านทานบางตัวก้ต้องปรับเพิ่มขึ้นด้วย

ถ้าจะให้ได้ 1000วัตต์ ที่ 8 โอห์ม สงสัยต้องใช้ของค่าย Detex Audio แล้วล่ะครับ
noi3535-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน565

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2008, 08:42:54 AM »

ถ้าเราคิดที่จะเปลี่ยนRในวงจรเพื่อให้รับกับไฟสูงอย่างที่ว่า ก็ทำได้แต่ผลที่ได้มันก็เหมือนกับเราจ่ายไฟให้กับวงจรแบบเดิมๆนั่นแหละ สมมุติว่าไฟ 90 ใช้Rค่า 82โอห์มแล้วไป 130 ใช้Rเิ่พิ่มค่าเข้าไปอีกแล้วทุกอย่างเหมือนเดิม มันก็ดังเท่าเดิม เผลอๆดังไม่เหมือนเดิมเอาอีก
      เราต้องหาวงจรที่ว่าจ่ายไฟได้สูงๆมาลองเสียงตัวต่อตัวกันไปเลยถ้าเสียงดังต่างกันมากแสดงว่าวงจรนั้นทำงานได้จริง ถ้าเสียงไม่ต่างกันมากแสดงว่าใช้วิธีที่ผมบอกข้างบน ก็ไม่มีผลอะไร
      การใช้ไฟสูงมีอัตราเสี่ยงสูงครับ อะไหล่ในบ้านเรามันรองรับไม่ได้ เราจะไปเปรียบเทียบกับของนอกเขาไม่ได้ ไม่ว่าจะเรื่องราคา เรื่องบริการ เรื่องอะไหล่ การใช้งานมันหลากหลาย ใช้งานกันแบบโอห์มต่ำกันมาก ทำให้เครื่องไม่ทน แล้วอีกหลายเรื่องครับ Smiley Smiley

884-200-9496      ชื่อบัญชี นายนพดล  รอดภัย
      ไทย พาณิชย์ สาขาย่อยบิ๊กซีเพชรบุรี       ออมทรัพย์
   086-3119516 -ทรูมูฟ  088-2356231-ดีแทค
   083-5565916-ดีแทค
Full Member
member
**

คะแนน79

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2008, 11:30:12 AM »

ตอบคำถามที่ #20 เดี๋ยวจะมาตอบให้นะ ตอนนี้กำลังวาดรูปอยู่ เพื่อประกอบคำอธิบาย..
ตอบคำถามที่ #21 TR เอาพุทต้องเป็นคู่แมทซ์กันครับ
ตอบคำถามที่ #22 ถ้าใช้ไฟสูงมากๆนั้นมีความเสี่ยงสูง เนื่องจากอุปกรณ์จะหาได้ยากครับ
มีเพาเวอร์แอมป์บางยี่ห้อ ใช้เพาเวอร์ทรานซิสเตอร์ตัวโตมากๆมาทำเป็นเอาพุท ใช้เพียงคู่เดียว
เคยเห็นแต่ผมยังไม่ได้ฟังเสียงว่าเป็นอย่างไรนะ   แนะนำให้ทำแค่ 800w/8โอห์มพอครับ
ถ้าเราเผื่ิอภาคจ่ายไฟภาคเอาพุทแล้วนี่ การต่อลำโพง 4 โอห์ม นั้นกำลังวัตต์เพิ่มขึ้นอยู่แล้วครับ

servicemode
member
*

คะแนน0

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2008, 11:34:59 AM »

วัตต์ที่ท่านต้องการเป็นวัตต์อะไรครับ pmpo . rms . powerdol ระบุมาครับก่อน

ไม่มีนายกคนไหนในประเทศไทยที่ไม่โกงเท่าที่เคยมีมา
แต่ไม่มีนายกคนไหนทำให้ประชาชนเท่าทักษิณ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์