ขอถามเรื่องลำโพงโครงปั๊ม กับโครงหล่อ ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 09:36:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องลำโพงโครงปั๊ม กับโครงหล่อ ครับ  (อ่าน 15292 ครั้ง)
chai_noi
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 04:36:06 PM »

อยากทราบว่าลำโพงที่มีโครงสร้างที่เป็นเหล็กปั๊ม  และเหล็กหล่อมันต่างกันอย่างไรครับ  และตัวแบบไหนดีกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ ขอบคุณ

Baw
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 05:05:09 PM »

โครงหล่อดีกว่าครับเพราะสามารถระบายความร้อนได้ดีกว่าโครงปั้มในเวลาที่ใช้งานหนักๆครับ เยี่ยมมาก
chai_noi
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 08:09:56 AM »

โครงหล่อดีกว่าครับเพราะสามารถระบายความร้อนได้ดีกว่าโครงปั้มในเวลาที่ใช้งานหนักๆครับ เยี่ยมมาก

แล้วเรื่องคุณภาพของเสียงล่ะครับ  ตัวไหนเสียงดีกว่ากัน  หรือแต่ละตัวแนวเสียงเป็นแบบไหน

ขอบคุณครับ
rittichai
member
*

คะแนน12

rittichai1506@windowslive.com
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 08:48:16 AM »

ตอบคือ คุณภาพของเสียงโครงหล่อจะออกได้ดีกว่าไม่เพื้ยน ตอนที่ขับหนักๆ ไม่เกิดการสั่นของโครง ส่วนโครงปั้มคงไม่ต้องบอกนะครับ ดีดยังดังแป้งๆเลยในเมื่อเกิดการอัดของอากาศภายในทำให้เกิดการสั่น ทำให้เสียงเกิดเพี้ยนได้ เรื่องความทนทานคงสู้คงหล่อไม่ได้อีกนั้นแหล่ะ โครงปั้มฟังนิ่มๆ เบา นอกรถก็ได้ แต่อัดหนักๆได้เรื่องครับ เสียงแปลกๆ

จำหน่าย car poweramp class D VCEaudio นาย ฤทธิชัย เหล็กสี 56ม.5 ซ.กุศลสามัคคี ต.ประชาธิปัตย์ อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี 12130. ธ.ไทยพาณิชย์ no. 047-2-51128-9
chai_noi
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 09:08:25 AM »

ขอบคุณมากครับ
ผมกำลังจะตัดสินใจซื้อ Sub ครับ ก้อเลยอยากทราบข้อมูล  ขออีกเรื่องครับ Sub ยี่ห้อ Car-X, Eagle, SPX และ Proplus ท่านใดพอทราบบ้างตัวไหนน่าใช้กว่ากัน  เพราะเช็คดูราคาแล้วก้อไม่แพงมากเท่าไร  งบน้อยครับ เยี่ยมมาก Sad
rittichai
member
*

คะแนน12

rittichai1506@windowslive.com
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 12:32:58 PM »

มันมีแต่ของจีนทำครับท่าน เรื่องเสียงอาจไม่แตกต่างกันมาก สังเกตุดูที่โครงสร้างอันไหนน่าจะดีสุด โครงหล่อ แม่เหล็ก 2 ก้อน ขนาดวอยด์ การร้อยสายหนวดกุ้ง การเก็บเนื้องาน กระดาษแบบซับแบบไหน หากในด้านล่าง  มีน่าลอง คือ spx   car-x proplus eagle ตามลำดับคับ เคยอ่านในหนังสือว่าวอยด์ car-x มันใหญ่ กว่าเพื่อนไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่าอันนี้ก็ไม่เคยวัด Eagle ไม่น่าเลยครับ เปราะมาก car-x 12  นิ้ว ราคา 2xxx-3xxx ครับ ใกล้เคียงกับ psx อิๆการตีตู้ก็สูตรกลางๆเหมือนเคยแหล่ะจ้าใช้ได้ดีเหมือนเคย

จำหน่าย car poweramp class D VCEaudio นาย ฤทธิชัย เหล็กสี 56ม.5 ซ.กุศลสามัคคี ต.ประชาธิปัตย์ อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี 12130. ธ.ไทยพาณิชย์ no. 047-2-51128-9
chai_noi
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 05:14:31 PM »

ถามอีกอย่างครับ  ลำโพง Sub  D Dragon  จะดีกว่าจำพวกนี้หรือป่าวครับ  Car-X, Eagle, SPX และ Proplus

ขอบคุณมากครับ
biosstudio
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 06:04:53 PM »

ลำโพงที่มีขายในท้องตลาด ในบ้านเรานั้นมีมากมายหลายยี่ห้อครับ ทั้งราคาแพงและราคาถูก ตามยี่ห้อและขนาด แต่มันก็จะแบ่งไปตามชนิดของลำโพง ถ้าระดับปานกลางส่วนใหญ่เป็นโครงเหล็กปั๊ม แพงขึ้นไปหน่อยกลายเป็นโครงหล่อโครงหล่อเป็นยังไงทำไมต้องเป็นโครง อะลูมิเนียม และข้อดีและข้อเสียแตกต่างกันอย่างไร ทั้งทั้งที่ว้อยคลอย์เท่ากัน คำตอบอยู่ที่การสั่นสะเทือนของเสียงและกรวยลำโพงครับ โครงลำโพงที่เป็นเหล็กนั้นมวลของเหล็กนั้นย่อมมีมากกว่าอะลูมิเนียมดังนัน เมื่อลำโพงทำงานแล้วเกิดคลื่นเสียง มันก็จะเกิดการสั่นตรงความถี่ที่เรโซเเนต์ที่ตำกว่าอะลูมิเนียม เหล็กมวลมากกว่าอะลูมิเนียม ทำให้เวลาสั่นจะหยุดตัวได้ช้ากว่า โครงอะลูมิเนียม จึงเกิดการรบกวนกรวยลำโพงและเสียงและเกิดการบิดตัวในที่สุด ดังนั้นลำโพงโครงเหล็กเมื่อผลิดออกมาจึงใช้เหล็กบางปั๊มขึ้นรูปทำ จริงอยู่เมื่อนำเหล็กมาผลิดถ้าโครงสร้างเหมือนกันเหล็กจะเเข็งแรงกว่า แต่อะลูมิเนียมมีคุณสมบัติความแข็งแรงรองจากเหล็ก แต่มีมวลที่น้อยกว่าและมีจุดเรโซแนนต์ที่สูงกว่าทำให้หยุดตัวได้เร็วกว่า โครงเหล็ก จึงกลายเป็นข้อดีของโครงละลูมิเนียมแต่ทำยังไงให้แข็งแรงเท่าโครงเหล็กดัง นั้นต้องทำเป็นโครงอะลูมิเนียมหล่อขึ้นรูปทำให้แข็งแรงขึ้น ดังนั้นโลหะทั้งสองชนิดก็มีข้อดีข้อเสียแคกต่างกันไปท้งราคาและสียงที่ออกมา แบบนี้ไงครับ
อ้างอิงจาก : เจ้าบ้าน
http://www.pantown.com/board.php?id=60436&area=&name=board4&topic=1&action=view
orgus
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 03:07:47 PM »

ขอวิธีตีตู้ข้างแค็ป ไทรทัน 12 นิ้วหน่อยครับ ผมอยากทำเองครับ ถ้ามีรูปให้ดูด้วยจะเป็นแนวทางแก่ผมได้เป็นอย่างดีเลยครับ  รบกวนพี่ๆช่วยหน่อยนะครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

orgus
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 03:10:52 PM »

ขอวิธีตีตู้ข้างแค็ป ไทรทัน 12 นิ้วหน่อยครับ ผมอยากทำเองครับ ถ้ามีรูปให้ดูด้วยจะเป็นแนวทางแก่ผมได้เป็นอย่างดีเลยครับ  รบกวนพี่ๆช่วยหน่อยนะครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์