ip1000 เตือนชุดซับนำหมึก ทำตามขั้นตอนแล้วแต่ไม่ได้ผลตามที่กล่าวอ้าง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 10:46:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ip1000 เตือนชุดซับนำหมึก ทำตามขั้นตอนแล้วแต่ไม่ได้ผลตามที่กล่าวอ้าง  (อ่าน 3712 ครั้ง)
uthaiwaw ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน24

1

« เมื่อ: มกราคม 21, 2008, 05:49:21 PM »

ip1000 เตือนชุดซับนำหมึกไร้ประโยชน์เต็ม
ทำตามขั้นตอนแล้วแต่ไม่ได้ผลตามที่กล่าว
ขั้นตอนการเข้า SERVICE MODE
Canon Pixma iP 1000 / iP 1500 / i320 / i255
1. ปิดเครื่อง printer และ ถอดสายเคเบิ้ลออก ( USB )
2. กดปุ่มpower เพื่อเปิดเครื่องและยังคงกดค้างเอาไว้
3. ไฟปุ่ม power จะเป็นสีเขียว(มันเป็นสีส้มครับ)
4. กดปุ่ม ฟีดกระดาษ (resume) แล้วปล่อยหลังจากนั้นไฟจะกลายเป็นสีส้ม(มันเป็นสีส้มครับไม่เปลี่ยนแปลง)
5. กดปุ่ม resume อีกครั้ง ไฟที่ปุ่ม power จะกลับเป็นสีเขียว(มันเป็นสีส้มครับไม่เปลี่ยนแปลง)ทำไงดีครับ
6. ปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่อีกครั้ง เครื่องจะใช้งานได้เป็นปกติ
ลองทำดูครับ
6. เมื่อทำตามขั้นตอนเรียบร้อยเครื่องจะเข้าสู่ Service Mode เพื่อเคลียร์ด้วยโปรแกรม
ขั้นตอนการใช้โปรแกรม GENERAL TOOL
1. เรียกโปรแกรมขึ้นมา โดยเข้าไปที่ General Tool MFC Appication แล้วกำหนด Port USB
2. เลื่อนเม้าส์ ไปคลิ๊กเครื่องหมายถูกที่ช่อง CLEANING และ EEPROM CLEAR จากนั้น
3. ให้ใส่กระดาษ 1 แผ่น แล้วกดปุ่ม TEST PETTERN 1 จากนั้นเครื่องจะทำการ RUN แล้วพิมพ์ออกมา 1 แผ่น เป็นอันเสร็จสมบูรณ์

uthaiwaw ♥
member
*

คะแนน24

1

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2008, 05:50:29 PM »

ไฟสีเขียวกระพริบสะลับกับสีเหลือง
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2008, 07:09:20 PM »

ไปแปล หรือเอามาจากใหน ครับ

IP1000 สามารถใช้งานได้แม้ว่าจะฟ้องซับหมึกเต็ม และเป็นการเข้า service mode ด้วย คือ

เปิดฝาหน้าออก
กดปุ่ม power และค้างไว้
เสียบไฟเข้าเครื่อง
ปิดฝาหน้า
ปล่อยปุ่ม power
สถานะที่ได้ก็คือไฟเขียวติดปกติ

เสียบสาย USB ก็จะสามารถสั่งพิมพ์ได้ ใช้โปรแกรมเซอร์วิสทำงานได้ตามต้องการ ลองดูครับ

Shocked Shocked Shocked

manchester2548
member
*

คะแนน16

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2008, 07:45:00 PM »

ง่ะ มันหลายวิธีปานนั้นเลยเหรอครับ ผมใช้วิธีนี้

ถอดปลั๊ก กดปุ่ม Power ค้าง
เสียบปลั๊ก ไฟเขียวจะติด
ยังกด Power ค้างอยู่ กด Resume ไฟจะกลายเป็นส้ม
ยังกด Power ค้างอยู่ กด Resume ไฟจะกลายเป็นเขียว
ปล่อยมือจากปุ่ม Power ตามด้วยเคลียร์ด้วยโปรแกรม

uthaiwaw ♥
member
*

คะแนน24

1

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2008, 11:42:17 AM »

Cheesy ท่าน IT. Service Stationและmanchester2548 ใช้งานได้แล้วครับ (ผมได้แปลมาจากกระทู้ของเพื่อนแถวนี้แหละครับ)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์