EPSON C65 ไฟเตือนทั้งสองดวง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 13, 2024, 11:29:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: EPSON C65 ไฟเตือนทั้งสองดวง  (อ่าน 12686 ครั้ง)
beretta
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 12:54:14 PM »

ไม่รู่ว่าคุณ BenQ จะเข้ามาอ่านด้วยรึเปล่านะครับ   คือผมได้ถอดหัว (หัวพิมพ์) แฮะๆ  เอาออกมาล้างตามที่คุณ BenQ แนะนำ
คือแช่น้ำอุ่นค่อนข้างร้อน  ระหว่างล้างสังเกตุว่าหมึกไหลออกมาดีมากเลย ทำไปหลายน้ำ พอเสร็จทำการประกอบเข้าแท่น เสียบสายแพร แต่ยังไม่ได้ใส่โครงฝา  ก็ทดลองใส่ตลับหมึกลงไป เสียบสายไฟกดปุ่มเปิด หัวล้างมีการขยับไปมาเหมือนตรวจตลับหมึก
แล้ว ก็มีไฟโชว์สีแดงสองดวงติดกระพริบพร้อมกัน และสั่งการอะไรไม่ได้ ยังไม่ได้ต่อเข้ากับคอม  เลยขอคำแนะนำด้วยครับ ทั้งท่านที่รู้และคุณ BenQ  พอดีตอนนี้ไม่ได้อยู่หน้าเครื่อง เลยอยากทราบว่า
1. สาเหตุที่เกิด
2. แนวทางแก้ไข
3.มีเซนเซอร์ฝา  เปล่าครับรุ่นนี้แล้วถ้ามีจะเกิดอาการนี้ได้หรือไม่ครับ  ขอบคุณที่สุดครับ

beretta
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 12:58:36 PM »

เพิ่มเติมครับ ได้ลองเสียบตลับหมึกแช่ไว้หนึ่งคืนแล้ว เพราะคิดว่าน้ำหมึกอาจยังไม่ลงไปที่หัวพิมพ์  แต่มันก็ยังดื่ออยู่ครับเป็นแบบเดิมอยู่  วัยรุ่นเซ็งเลย 
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 01:07:27 PM »

วัยรุ่นอย่าเพิ่งเซ็ง..........  Grin Grin Grin

เช็คตามนี้แล้วแจ้งมาครับ....................... Lips Sealed

อ้างถึง
- เช็คฝาล็อคตลับหมึกดูทั้ง 2 ตลับครับ ว่ามันล็อคแน่นดีอยู่หรือป่าว..............

- ท่านเติมหมึกแล้ว Reset ตลับหรือยังครับ

- หมึกอาจหมดหากยังไม่เคยเติม.......................

- ตลับเสีย

ไม่ต้องกลัวครับอาการนี้ผมชำนาญดี........................ Grin Grin Grin

Wink อ้อ..............อีกอย่างนึง ตอนท่านใส่หัวพิมพ์เข้าเครื่อง ท่านหมุนเฟืองให้มันล็อคหรือยังครับ ท่านจำได้มั๊ย

คราวก่อนถอดที่ผมให้หมุนเฟืองเพื่อจะเอาหัวพ่นหมึกออก ดังนั้นเมื่อใส่เข้าที่เดิม ก็ต้องหมุนให้มันล็อคเหมือนเดิมด้วยครับ..........
beretta
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 09:43:11 PM »

ขอบคุณที่มาตอบครับ คุณ BenQ จะไปเช็คตามที่แนะนำครับ และจะมาบอก ดีจังมีเพื่อนช่วยเหลือ ขอให้หล่อ ๆ มีกิ๊กแยะๆ แฮะ ๆ Grin
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 09:48:44 PM »

สมพรปากนะพี่.........................  Grin Grin Grin Grin  Cheesy Cheesy
beretta
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2007, 12:10:07 PM »

เช็คกลไกแล้วไม่มีปัญหาเหลือแต่เอาตลับหมึกไป Reset ชิฟ  แล้วจะมาบอกครับ   
beretta
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2007, 10:37:44 AM »

มาขอความช่วยเหลือครับ วัยรุ่นเซ็งอีกแล้ว
*** คือผมก็ได้เอาตลับหมึกทั้งสี่สีไป Reset ชิป เรียบร้อย คิดว่ายังพอมีน้ำหมึกอยู่ก็ไม่ได้เติมเพิ่ม พอนำมาใส่เครื่องเปิดหน้า Test Printer  .ในส่วนของการล้างหัว ทอสอบการพิมพ์
ผลคือไม่มีสีใดออกมาสักนิดเลย ล้างอยู่ 4 - 5 รอบ ในหน้าต่างระดับหมึกบอกว่ายังมีหมึกอยู่  ซึ่งมันน่าจะออกบ้างเล็กน้อยให้เป็นกำลังใจมั่ง ไม่มีเลยครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ  หัวพิมพ์มันตันมากเลยหรือครับนี่ เอาไปให้ร้านใช้ อุลตร้าโซนิกล้างได้รึเปล่าครับ  ขอคำแนะนำหน่อยละครับ
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2007, 10:48:04 AM »

กลับบ้าน เดิม เรียบร้อยแล้วครับ รุ่นนี้มีปัญหากับ ตัว Cable flex , printhead , ลองหา cable flex มาลองเปลี่ยนดูก่อนก็ได้ครับ Wink

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2007, 10:55:51 AM »

ท่านเอาโปรแกรมนี้ไปเช็คน้ำหมึกในตลับดูก่อนครับ........................ Lips Sealed Tongue

>>>SSC Service Utility<<<

แล้วอย่าลืมตั้งค่าโปรแกรม โดยใส่รุ่นที่ท่านใช้ก่อนนะครับ........................... Tongue
beretta
member
*

คะแนน2

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2007, 11:46:16 AM »

โปรแกรมแจ้งว่ามีหมึกอยู่  ดำ  35%  Y 60% B 55% R 50%   แต่ก็ยังไม่พิมพ์อะไรออกมา
เลยจักกระจิด  ช่วยหน่อยนะครับ
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2007, 12:10:25 PM »

ลองดูตามท่าน IT บอกครับ
beretta
member
*

คะแนน2

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2007, 12:20:27 PM »

ตัว Cable flex  คือตัวไหนหรือครับ  ถ้ามีรูปจะขอบคุณมากครับ
กระทูผมเป็นหนังชีวิตเลย ส่งใส่พระเอกจะอกหักด้วย     Cheesy
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2007, 05:47:48 PM »

Cable Flex ก็ตัวเคเบิ้ลที่มันโยงกับ หัวพิมพ์ ไปเข้า บอร์ดครับ  Tongue

k_disobey
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 08:53:57 AM »

ตกลงซ่อมได้ไหมครับ เครื่องผมอาการเดียวกันเลย ยังหาทางแก้ไม่ได้ แล้ว reset ตลับทำให้เครื่องไม่มีไฟแดงกระพริบคู่ได้เหรอครับ ตอนนี้ผมติดไฟแดงกระพริบคู่เหมือนกัน ยังไม่ได้ reset ตลับ ผลเป็นยังไงแจ้งด้วยนะครับ ขอบคุณมาก
chonsin1
member
*

คะแนน1

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 10:56:22 AM »

ท่านเอาโปรแกรมนี้ไปเช็คน้ำหมึกในตลับดูก่อนครับ........................ Lips Sealed Tongue

>>>SSC Service Utility<<<

แล้วอย่าลืมตั้งค่าโปรแกรม โดยใส่รุ่นที่ท่านใช้ก่อนนะครับ........................... Tongue
จะยุ่งยากมากไหมครับ  ถ้าช่วยแนะนำการใช้โปรแกรมตัวนี้หน่อยครับ    คืดผมนำมาใช้แล้วติดตั้งไดว์สมบูณร์  แล้วเลือกชนิด พริ้นเตอร์เรียบร้อย  แต่พอสั้งการมันขึ้นว่า  Device Found   เป็นเพราะอะไรครับ
DJUNG
member
*

คะแนน4

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2007, 05:19:40 PM »

C65 ผมว่าอย่างเสี่ยงถอดส่วนหัวมาทำการล้างหรือทำการใด ๆ เพราะมันมีเปราะบางพอสมควร ที่เคยทำก็เอาเข็มฉีดยาสวมกับถุงยาง//เฮอไม่ใช่ซิเป็นเส้นยางใส้ไก่แล้วอัดด้วยน้ำจนมันพุ่งออกมาจากหัวพ่นเป็นสายเลยหายตัน แล้วตลับหมึกเดี๋ยวนี้เป็นแบบใสๆเติมหมึกข้างบนไม่ต้อง Resetตลับใช้ได้เลยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์