Printer Canon Pixma 1700 พริ้นออกมาหมึกเลอะกระดาษ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 13, 2024, 09:27:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Printer Canon Pixma 1700 พริ้นออกมาหมึกเลอะกระดาษ  (อ่าน 15206 ครั้ง)
sangvien
member
*

คะแนน10

« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 11:43:47 AM »

พอดีรื้อออกมาตรวจเซ็คเบื้องต้นดูน่ะครับ ตลับหมึก มันก็ปกติ หัวพิมพ์ที่อยู่กับตลับหมึก ก็ไม่เยิ้มมากเวลา เอากระดาษทิชชู่ ซับ ออกหมดทุกสีครับ แต่ อยากทราบว่ารุ่นนี้มันมีผ้าซับหมึก ด้วยหรือเปล่าครับ พอดีไม่แน่ใจ ลูกค้าเอามาให้ซ่อม  รื้อออกมาดู มันไม่มีผ้าซับหมึกน่ะครับ งง ..สอบถามไปทางลูกค้าก็ไม่บอก ว่ามีการรื้อซ่อมมาจากไหนหรือเปล่า ...แล้วอย่างเราไปหาซื้อผ้าซับหมึกของรุ่นอื่นหละครับ มาโมดัดแปลงใส่พอได้ซับหมึกที่เลอะ ลงด้านล่างน่ะครับ ได้หรือเปล่า  ..อยากสอบถามอีกครับ มันจะมีสายท่อยางสอง สาย อยู่ใต้ ที่พักตลับหัวพิมพ์น่ะครับ แล้วต่อออกไปด้านหลัง ที่เป็นพลาสติคกลมๆสีขาวๆ มันเป็นปั๊ม ดูดหมึกทิ้งจากหัวพักหมึกหรือเปล่าครับ ช่วยอธิบายหน่อยครับ
แล้วตัวที่พักหมึก ที่อยู่ใกล้ๆกันกับ ยางปาดน้ำหมึกหละครับ ปกติมันจะแข็งๆหรือเปล่า พอดีเอามีจับดูมันแข็งๆ น่ะครับ ยังไงช่วยแนะนำด้วยน่ะครับไม่ค่อยได้ซ่อมเครื่องพริ้นเตอร์ที่เป็น Ink สักเท่าไหร่ครับ ..ขอพระคุณล่วงหน้าครับ ขอบคุณ Kiss

sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 03:13:25 PM »

พอดีรื้อทำความสะอาด ชุดที่พักหมึก ทั้งหมดแล้วหาตัวผ้าซับหมึก เก่าๆที่ใช้แล้ว มาโมใช้ครับ ประกอบหัวพิมพ์เข้าไปทั้ง สีดำ และตลับสี ประกอบฝา แล้วลองเปิดไฟเข้า มีมีไฟกระพริบสลับ กันครับ  สีเขียว กับ สีเหลือง เราต้องแก้ไข ส่วนไหนต่อครับ แต่ก่อนเห็นลูกค้าแจ้งว่ามัน พริ้นได้น่ะครับ แต่ สีมันจะเลอะๆกระดาษเท่านั้นเอง ผมแค่ รื้อทำความสะอาดเซ็ดหมึก ล้างหมึก ออกทั้งหมด  แล้วประกอบ ก็เป็นอาการที่ ว่าครับ ปกติ รุ่นนี้หัวพิมพ์มันจะพักอยู่ฝั่งไหนครับ เวลาเครื่องใช้งานได้ปกติ ช่วงเปิดเครื่องหัวพิมพ์มันจะวิ่งไปด้านซ้าย แล้วมาหยุดอยู่ด้าน ขวา ครับ แล้วไฟก็กระพริบๆ เขียว เหลืองๆ สลับกัน 4 ครั้ง  ขอบคุณ ขอบคุณช่วยแนะนำด้วยคร้บ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 03:31:55 PM »

ลองเข้าไปคลีน ในไดร์เวอร์มัน จะ ฟ้อง service error 5100 ครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 05:58:18 PM »

ทำไมผมลองเครีย ด้วยมือแล้ว โดยการ ถอดปลั๊ก แล้วกดปุ่ม  power ค้างไว้ แล้วเสียบปลั๊ก ต่อด้วย กดปุ่ม resume 2 ครั้ง แล้วปล่อยปุ่มทั้งหมด ไฟก็เขียวสแตนบายน่ะครับ แล้วผมก็ใช้โปรแกรม iptool 1700 ทำการรีเซ็ต มันก็ปริ้นได้ปกติครับ แต่ลองปิดเครื่อง แล้วมาเปิดใหม่ ก้อ ไฟกระพริบ 7 ครั้ง เหมือนดิมครับ หรือว่าผม ทำผิดขั้นตอน ใครก็ได้ช่วยแนะนำด้วยน่ะครั้บ ขอบคุณครับ ขอบคุณ Kiss
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 06:12:39 PM »

คับ อีกอาการครับ เวลาเรา ปิดเครื่อง พริ้นเตอร์ ตอนที่ยังมีกระกาษคาอยู่ที่ tray มันจะโหลด ดึงกระดาษ ลงไปนิดนึง ครับ จากนั้นเวลาเปิดเครื่อง มันก็จะฟีดกระดาษแผ่นที่มันโหลดกระดาษที่มันดึงไว้ตั้งแต่ตอน ปิดเครื่อง ออกมาต่อจนสุดแผ่น แล้วก็จะ error ไฟกระพริบ 7 ครั้ง เหมือนเดิมครับ อาการแบบนี้ พอจะแก้ไขได้ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณ
whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 07:27:37 PM »

ตลับสีเจ๊งครับผม ส่วนอาการหมึกเลอะกระดาษมันเลอะด้านไหนเหรอครับ ถ้าไงลองเอาตลับแช่น้ำร้อนดูก่อนนะครับผม บางครั้งลูกค้าเติมหมึกเยอะเกินไปเวลาปริ๊นมันก้อออกมาเกินต้องการน่ะครับผม
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 10:14:57 AM »

ครับอาการที่พริ้นกระดาษออกมาแล้วจะเลอะช่วงมุมกระดาษด้าน ขวาครับ  อาการนี้น่าจะหายแล้วหละครับหลังจากที่รื้อทำความสะอาดน้ำหมึกทีสะสมตกค้างอยู่แถวๆหัวพิมพ์วิ่ง กับ ใต้ตรงหวัดูดน้ำหมึก ยางปาดน้ำหมึก เพราะว่าพริ้นออกมาหลายแผ่นเเหมือนกันก็น่าจะปกติครับ แต่อาการที่ว่านี้ ทำไมเวลาเราเครียไฟที่มัน error 7 ครั้งได้ปกติแล้วด้วยมือ ไฟสแตนบายก็สีเขียวดวงเดียวปกติ แล้วลอง ปิดแล้ว เปิดใหม่ก็กระพริบใหม่เหมมือนเดิมครับ  ตอนนี้ผมมี Program iptool 1700 แล้วครับ ช่วยแนะนำขั้นตอนการใช้โปรแกรมรีเซ็ต ตัวนี้หน่อยครับ เอาแต่ต้นจน สิ้นสุดครับ ลองไปหาข้อมูลใน google แล้วครัย ทำการรีเซ็ต สีดำ ตามด้วย คัลเลอร์ มันก็จะเป็น100เปอร์เซ็นต์  แต่ผมไม่ได้กดที่ปุ่ม reset Epoom แล้วก็ทำการพริ้นเทส สีออกมา 2 สเตป ครับ แล้วปิดเครื่องพิมพ์ แล้วเปิดใหม่ ก็ไฟกระพริบ 7ครั้งเหมือนเดิมครับ  ตลับหมึกก็ยังไม่มีการเติมมาน่ะครับ  สีก็ออกหมดทุกสี ปกติ ..แค่มันไม่มีผ้าซับหมึก ทำให้หมึกสะสมเยอะ  เดี๋ยวจะลองรื้อทำความสะอาดดูอีกรอบหนึ่ง ครับ แล้วข้อมูลที่ทางช่างบอกไว้ในเวบหละครับ ที่ให้รีเซ็ตตลับหมึก ดำ กับ ตลบหมึกสี โดยใช้เทปกาว ติด แถวที่ 1ของ สีดำ แถวที่สองของ ตลับสี ขอมูลนี้ในกรณีที่ เติมหมึกใช่ไหมครับ แต่ถ้าตลับหมึกยังไม่ผ่านการเติมมาหละครับ ลองรีเซ็ตตลับได้ไหมครับ ..ช่วยอธิบายด้วยครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 12:02:11 PM »

คือถ้าไม่ปิด เครื่องพิมพ์ ก็ส่งพริ้นได้ปกติน่ะครับ ปวดหมองจัง ..ช่วยหน่อยครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 12:23:59 PM »

เจอแล้วครับอาการที่ว่าเลอะ น่ะครับ เวลาเราพริ้น ข้อมูล แบบ เส้นตารางจะเห็นได้เลยครับ เส้นตารางมันได้น่ะครับ เส้นมันจะไม่ค่อย คมจะมีหมึกเล็กๆ อยู่ข้างเส้นตารางทุกๆเส้น ตัวหนังสือข้อมูลก็เป็นครับ แต่ไม่เยอะเหมือนเส้นตารางครับ เซ็นต์เซอร์ แถบยาวๆที่หัวพิมพ์ก็ทำความสะอาดแล้วครับ ผมลองเอามือไปจับตรงที่พักน้ำหมึกทิ้ง ทั้งสองอัน ที่อยู่ข้างๆ ยางปาดน้ำหมึกน่ะครับ มันจะเยิ้มผิดปกติครับ ทั้งสองอันเลยครับ เหมือนมันไม่ดูดลงข้างล่างครับหรือว่ามันตันครับ ขอคำแนะนำช่างที่เชี่ยวชาญช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ  ขอบคุณ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 01:43:15 PM »

ผมลองใช้โปรแกรม รีเซ็ตตลับหมึกแล้วครับ ไม่รู้ว่าทำถูกตามขั้นตอนหรือเปล่า ใครพอรู้ช่วยแนะนำด้วยครับ หลังจากขั้นตอนสุดท้ายเราต้องปิดปุ่มเพาว์เวอร์ ปิดเครื่องพิมพ์ หรือว่า ถอดปลั๊กไฟ AC ออกครับ หลังจากที่ printer head test 2 แพทเทิน..ช่วยด้วยครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 02:34:04 PM »

ผมลองดึงตลับหมึก สีดำ ออกมาดู มันจะเลอะๆ เยิ้มๆ ติดที่หัวพิมพ์มากเลยครับ ตอ้งเอาทิชชู่ เซ็ด แต่ตลับ สี มันไม่เลอะครับ แล้วลองพริ้นดูแผ่นแรกๆ ก็ไม่ค่อยเลอะเท่าไหร่ครับ เป็นเฉพาะสีดำครับ แต่พอพริ้นประมาณ 10-20 แผ่น มันจะเริ่มเลอะ ข้อมูล เส้นตาราง ตัวหนังสือ จะเริ่ม เลอะครับ จะต้องเอากระดาษทิชชู่ ซับ ทั้งตลับหมึกสีดำ กับ ที่ดูดที่พักหมึก ที่อยู่ข้างๆ ยางปาดน้ำหมึกครับ แล้วพริ้น ก้อ ดีขึ้นครับ แต่พริ้น หลายๆแผ่น หมึกสีดำ ตลับดำจะเริ่ม เยิ้ม มากตรงที่ดูดน้ำหมึกทิ้ง ข้างๆ ที่ยางปาดน้ำหมึกนั่นแหละ ผมเรียกไม่ถูก เป็นไปได้ไหมว่า ได้ตัวที่ดูดน้ำหมึก สีดำนี้มันตัน ทำให้น้ำหมึกมันไม่ไหลลงไปข้างล่าง ที่มันจะมีสายยาง เค้าเรียกว่าอะไรครับ มันทำหน้าที่อะไร ที่อยู่ข้างๆ ยางปาดน้ำหมึกน่ะครับ เวลา มันพิมพ์หมดหน้า ตลับหมึกมันจะวิ่งเข้ามา ผ่านยางปาดน้ำหมึก  มันจะมีอยู่ 2 อัน พอมีวิธีแก้ไขมันไหนครับ มันตันหรือเปล่าครับ เป็นเฉพาะ ที่พักตลับดำครับ ... เศร้าจัง
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 02:57:43 PM »

ผมจะมีรูป สถานะเวลาสั่งพิมพ์ได้ปกติหลังจากที่ให้โปรแกรม iptool  เครีย รีเซ็ตตลับหมึกครับ  แล้วอีกรูปคือหลังจากที่ไฟกระพริบ error 7ครั้ง เครียด้วยมือ แล้วสั่งพริ้นงาน อันนี้มันจะฟ้องก่อนครับ ให้ตอบ ok ผ่านเข้าไปถึงจะพริ้นได้ ครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 03:03:11 PM »

อีกรูปครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 02:26:53 PM »

ทำไงดีครับ อาการที่ว่า แต่ถ้าเราไม่ปิดเครื่องพิมพ์ก้อ พริ้นได้ ไปเรื่อยๆ ครับ หรือว่าตอ้งให้หมึกมันหมดก่อนครับ..เปิดเครื่อง แล้วเปิดใหม่ ไฟก็กระพริบ เหมือนเดิมครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 11:07:59 AM »

อาการแบบนี้ ถ้าเราเปลี่ยนตลับหมึกใหม่ จะหายไหมครับ  เครียด้วยมือ รีเซ็ต ด้วยโปรแกรมแล้วก้อยังไม่หายขาด ครับ เวลาเราปิดเครื่อง มันชอบดึงกระดาษเข้าไปนิดนึงด้วย ครับ งง...กลัวเปลี่ยน ตลับหมึกใหม่แล้วไม่หายครับ..ชวยแนะนำด้วยครับ..ไม่เคยเจออาการนี้... เศร้าจัง ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์