อยากทราบวิธีแก้ไข เวลาเจาะรูใหญ่ไป
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 05:44:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีแก้ไข เวลาเจาะรูใหญ่ไป  (อ่าน 7643 ครั้ง)
bethethm
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 08:33:57 AM »

รบกวนทุกท่านนะครับ

คือว่าปัญหานี้ ผมอยากจะทราบว่ามีวิธีการแก้ไขอย่างไรกันบ้าง เวลาเราเจาะรูที่ตลับ

ตัวอย่างเช่น

- Canon 830-831 เราเจาะรูใหญ่ไปทำให้อากาศเข้าไปในตลับเกิดอาการไม่ดูดน้ำหมึก

- เลือกดอกสว่านใหญ่ไป เจาะลงไปแล้วรูใหญ่กว่า หรือ ใส่พลาสติกที่หัวพิมพ์แล้ว เกิดหลวม

เราจะมีวิธีแก้ไขอย่างไรกันบ้าง เพื่อทำให้หัวพิมพ์นั้นไม่เกิดอาการรั่วดังกล่าว

Cheesy

drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 09:22:00 AM »

ใช้กาวยางติดป้องกันรั่วครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
somsakmail
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 10:28:34 AM »

Sad  ช่วยด้วยนะครับ ผมเป็นมือใหม่ อยากทราบว่าเจาะตลับหมึกบริเวณไหน  และขนาดที่จะเจาะด้วยครับ
รบกวน อธิบายด้วยนะครับ    ขอบคุณ
tao
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 11:29:30 AM »

Sad  ช่วยด้วยนะครับ ผมเป็นมือใหม่ อยากทราบว่าเจาะตลับหมึกบริเวณไหน  และขนาดที่จะเจาะด้วยครับ
รบกวน อธิบายด้วยนะครับ    ขอบคุณ

ลอกสติกเกอร์ที่ตลับหมึกทิ้งไปครับ
จากนั้นคุณจะเห็นรูเล็กๆ 1รู สำหรับตลับดำ
และ 3 รู สำหรับตลับสี
เจาะตรงรูนั้นแหละ
และใช้ พวกไม้จิ้มฟัน แยกลงไป ก็จะรู้สีที่รูนั้น

tao
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 11:32:44 AM »

รบกวนทุกท่านนะครับ

คือว่าปัญหานี้ ผมอยากจะทราบว่ามีวิธีการแก้ไขอย่างไรกันบ้าง เวลาเราเจาะรูที่ตลับ

ตัวอย่างเช่น

- Canon 830-831 เราเจาะรูใหญ่ไปทำให้อากาศเข้าไปในตลับเกิดอาการไม่ดูดน้ำหมึก

- เลือกดอกสว่านใหญ่ไป เจาะลงไปแล้วรูใหญ่กว่า หรือ ใส่พลาสติกที่หัวพิมพ์แล้ว เกิดหลวม

เราจะมีวิธีแก้ไขอย่างไรกันบ้าง เพื่อทำให้หัวพิมพ์นั้นไม่เกิดอาการรั่วดังกล่าว

Cheesy

ใช้พวก กาวประสาน PVC , กาว Epoxy หรือกาวยาแนวพวกตู้ปลาก็ได้ แน่นดี
แต่อาจต้องรอบ้าง เพราะว่ามันแห้งช้า

Metdot!♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน33

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 12:58:17 PM »

ผมเคยไช้กาวติดท่อประปา มันแห้งช้า แต่ว่าทำไมมันทำให้สายยางตรงข้อต่อเสียบจุกมันมีลักษณะยุ่ย ๆ เหมือนมันร้อน หรือหยดแค่ตรงรูที่เจาะเท่านั้นครับ
bethethm
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 06:53:55 PM »

ผมเคยไช้กาวติดท่อประปา มันแห้งช้า แต่ว่าทำไมมันทำให้สายยางตรงข้อต่อเสียบจุกมันมีลักษณะยุ่ย ๆ เหมือนมันร้อน หรือหยดแค่ตรงรูที่เจาะเท่านั้นครับ

กาวทาท่อ PVC อย่าไปใช้ของเก่าที่มัน ข้นๆ ครับ ใช้เปิดอันใหม่เลย

เวลาผมทาก้อ เปิดได้ทั่วหมดนะครับแล้วก้อ ตากพัดลมไว้ ก้อโอเค
นายนินทร์
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 07:14:55 PM »

ถ้าอยากทดสอบแบบรวดเร็ว ก็ใช้แท่งกาวร้อนละครับ ถ้าเราไม่มีตัวปืนที่ทำให้กาวละลาย ใช้ไฟแช๊ครนก็ได้ เอาแน่

ขั้นต่อมาก็มือนิ่งๆครับ แล้วลงเลย อิอิ
whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 10:22:18 PM »

กาวตราช้างโล้ด เทสแล้วได้เหมือนกัน
robotandbook
member
*

คะแนน4

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 01:47:10 PM »

กาวตราช้างไม่สามารถอุด รูรั่วได้ แต่กาวตราช้างสามารถติดให้อยู่แน่นได้ (ไม่ควรใช้กาวตราช้างครับ เพราะเวลาแก้ไขไม่สามารถทำได้ และกาวตราช้างมันไม่สามารถยืดหยุ่นได้ กาวตราช้างจึงไม่มีคุณสมบัติอุดรูรั่วได้ครับ)  ขอบคุณ
นายนินทร์
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 04:16:30 PM »

กาวตราช้าง ไม่น่ามาใช้กับงานนี้อย่างแรงครับ  ฉงน
bethethm
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 11:19:33 AM »

กาวหมา นะครับ หรือ กาวยาง ที่เค้าใช้แปะรองเท้า อะครับ ก้อน่าสนใจใช้ได้ดีด้วย

เวลาเจอรูใหญ่ๆ เราก้อเดินสายให้เรียบร้อยแล้วเอา กาวหยอดตรงข้อต่อให้ทั่วก้อไม่รั่วแล้ว
dekchaymax
member
*

คะแนน21

พยายามคือความสำเร็จ

dekchaymax@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 03:16:43 PM »

อีพ็อกซี่ ดีที่สุด

* ปัญญาจงบังเกิดแด่ท่านผู้แบ่งปันความรู้แก่ บุคคลอื่นเถิด *ตะโกนทั่วไทย v.3 (โทรคมนาคม 3 เทคนิคนครราชสีมา)
สุรินทร์ FC..ในดวงใจ ทีมชาติไทยในสายเลือด
บฉ-9563 สุรินทร์

aonelka
member
*

คะแนน6

ไม่ได้เป็นช่างมืออาชีพ แต่มีอาชีพเป็นช่าง

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 05:36:41 PM »

เคยเจอร้านค้า เอาปืนกาวยิง เอือม...
 งง เศร้าจัง ไม่เอา
PKC
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 06:47:10 PM »

ปืนกาวอันนี้ดีที่สุด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์