ต่อเน็ตในวงแลนไม่ได้คะ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 02, 2024, 03:29:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อเน็ตในวงแลนไม่ได้คะ  (อ่าน 10376 ครั้ง)
tong#tong
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 07:43:32 AM »

ไปกดผิดอันคะอันนี้คะตามรปนะคะ  ทำไงดีคะแล้วทำไห้ต่อเน็ในวแลนไม่ได้คะ  ช่วยด้วยคะ Cheesy เศร้าจัง ขอบคุณ

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 08:10:19 AM »

ขอรายละเอียดมากกว่านี้หน่อยครับ เช่น
วงแลนมีกี่เครื่อง เครื่องแม่เล่นเน็ตได้เปล่า ต่อกับโมเด็ม
หรือเป็น router ฯลฯ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
tong#tong
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 08:22:31 AM »

มี9เครื่องคะ  ต่อกับ  Switch  และต่อกับ  router  เป็นเครื่องที 8 คะ
Cell
member
*

คะแนน8

ยโส ลัทธา น มัชเชยย ได้ยศแล้ว ไม่ควรเมา

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 08:34:13 AM »

เป็นทุกเครื่องหรือเปล่าครับผม
tong#tong
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 08:37:47 AM »

เครื่อง 8 เตรื่องเดียวคะ ไปกดตรง   Repair  แล้วมันก็ต่อเน็นไม่ได้เลยคะ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 08:52:36 AM »

เข้าไปดูเครื่องอื่นที่ต่อ net ได้ว่าเขาต่อแบบ auto หรือ fix ip ดังนี้
start-----control panel-------network connection----------คลิกขวา local area connection เลือก property------เลือก internet protocol(TCP/IP)-------
-----คลิก properties ให้จดตัวเลข
ip address
subnet mask
defualt gateway

prefered DNS server
มาดูก่อนครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
tong#tong
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 09:03:00 AM »

ต่อแบบ auto คะ
Cell
member
*

คะแนน8

ยโส ลัทธา น มัชเชยย ได้ยศแล้ว ไม่ควรเมา

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 09:07:44 AM »

ลอง รีสตาร์ทเครืองดูก่อนครับ หากยังไม่หาย ลองสลับสายแลนกับเครื่องอื่นดูก่อนครับผม
tong#tong
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 09:14:34 AM »

เศร้าจังเหมือนเดิมคะไม่หาย
member
*

คะแนน712

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 09:19:26 AM »

เริ่มต่อ net ใหม่เลยครับ

เข้า start-------control panel--------network setup wizard   แล้วคลิก next ไปตามขั้นตอนครับ

tong#tong
member
*

คะแนน1

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 09:22:48 AM »

เหมือนเดิมคะไม่หาย เศร้าจัง เศร้าจัง
Cell
member
*

คะแนน8

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 09:26:23 AM »

เศร้าจังเหมือนเดิมคะไม่หาย
ถ้าอย่างนั้น ให้ลองเช็คก่อนครับ ว่าเครื่องได้รับ IP จาก Router มาหรือเปล่า โดยทำดังนี้ครับ
1. คลิ๊กที่ปุ่ม Start เลือกหัวข้อ Run
2. พิมพ์ cmd ลงไปแล้วกดปุ่ม Enter ครับ
3. จากนั้นมันจะเปิดหหน้า DOS ขึ้นมาครับ ให้พิมพ์ ipconfig ลงไปลงแล้วกดปุ่ม enter ครับ
4. จากนั้นดูครับว่าเครื่องได้รับ IP จาก Router มาหรือเปล่าครับโดยดูที่ข้อความด้านล่างครับ ที่ระบุว่า
IP Address ................... . : xxx.xxx.x.xxx
Subnet Mark ................. : xxx.xxx.xxx.x
Defult Getway ............... : xxx.xxx.x.x

( ตรง XXX นั้นจะต้องมีกลุ่มตัวเลขขึ้นมาครับ ) รบกวนดูตรงนี้ให้ด้วยครับ หากไม่มีขึ้นมา แสดงว่า เครื่องไม่ได้รับ IP จาก Router ครับ ให้ลองปิด Router ไว้สัก 10 นาที(ปิด Switch/HUB ด้วย) แล้วเปิดใหม่ครับผม หากยังเป็นอยู่ ให้ลองเอาสายแลนของเครื่องนี้ไปเสียบกับเครื่องอื่นดูก่อนครับ เพื่อเป็นการเช็คว่าสายแลนและ Port ของ Switch มีปัญหาหรือเปล่าครับ
tong#tong
member
*

คะแนน1

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 09:35:48 AM »

เศร้าจัง
Cell
member
*

คะแนน8

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 09:41:03 AM »

เศร้าจัง
ดู ip แล้วมันแปลก ๆ ครับ ใช้เน็ตของค่ายไหนครับ รบกวนอีกครั้งเพื่อความมั่นใจ ครับ รบกวนดูของเครื่องอื่นให้หน่อยครับ(เครื่องไหนก็ได้ที่ออกเน็ตได้ครับ)
ผมจะเปรียบเทียบกันครับ ว่ามันจ่าย IP Class ไหนออกมาครับ (หากทราบ IP ของตัว Router ได้ก็ดีครับ)

tong#tong
member
*

คะแนน1

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 09:45:48 AM »

เครื่องที่เล่นอยู่ตอนนี้คะ
Cell
member
*

คะแนน8

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 09:52:07 AM »

เครื่องที่เล่นอยู่ตอนนี้คะ
ถ้าอย่างนี้ไม่น่ามีอะไรผิดพลาดครับ เครื่องได้ IP Class เดียวกันแล้ว
ช่วยจับภาพใน Connection ให้ดูด้วยครับ จะดูว่า ในนั้นมันมี Connection อยู่กี่ตัวครับ โดยดับเบิ้ลคลิ๊กที่ My Network Places ครับ แล้วจากนั้นคลิ๊กที่ Views Network Connections ครับผม
tong#tong
member
*

คะแนน1

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 10:02:34 AM »

ตามนี้คะ
Cell
member
*

คะแนน8

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 10:09:10 AM »

ตามนี้คะ
Sad แปลกจัง ก็ปกติดีทุกอย่างครับ
อาการนี้เพิ่งเป็นใช่ไหมครับ
ว่าแต่ได้ลองปิด-เปิด Router หรือยังครับ
ลองปิดดูก่อน แล้วลองใช้งานใหม่ หากยังเป็นอยู่ จะลองให้ fix ip ดูครับ

sukyone
วีไอพี
member

คะแนน54

DIY Never Die.....

sukprasit2000@yahoo.com
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 10:14:01 AM »

ลอง Disable ไว้สักครู่ แล้ว Enable ใหม่ จากนั้นก็ ลองเล่นดู

ถ้าไม่ได้ลองใช้ คอมมานนี้ในคอนโซลดอสดูนะครับ

ipconfig /registerdns

........ยินดีที่ได้รู้จักครับ........
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์