ถ่าน 1.5vdc ทำอย่างไรให้ขับหลอด LED ได้

ถ่าน 1.5vdc ทำอย่างไรให้ขับหลอด LED ได้

(1/3) > >>

ken_potha:
ประกอบตามรูปเลยครับ แม้ถ่าน ที่ใช้ไม่ได้กับกล้องถ่าย รูป อย่างทิ้งครับ เอามาทำไฟฉายให้ลูก ยามฉุกเฉินได้

ที่สำคัญหาแกนวงกลมชนิด เฟอไรท์ ใช้สายไฟเล็กประกบ สอง พัน8 รอบ แล้วต่อผ่าน 2n3904 ขา b ผ่าน r ค่า 1k
เท่านี้ ก็จะได้ไฟฉาย ใช้งานยามฉุกเฉินได้

ลองทำกันดูครับ อันนี้ง่ายที่สุดแล้ว จากการทดลอง แม้ถ่านจะเหลือพลังงานเพียงน้อยนิด LED ก็ยังสว่างได้ครับ

คำแนะนำ ถ้าใช้หลอด LED สีขาวดวงใหญ่ จะสว่างจ้า เลยครับ

วงจรครับ

แกนเฟอไรท์ใช้สายไฟอ่อนขนาดเล็กพันประกบ 8 รอบ

commora ♥500:
ขอบคุณมากครับเป็นไอเดียที่เจ๋งเลยที่เดียว ไม่ทราบว่าถ้าแบตรี่ ก้อนใหม่อยู่ได้กี่ ชั่วโมงครับ

smaie:
เยี่ยมเลยครับ laugh2

easymylive:
ไม่ทราบว่า หม้อแปลง ที่พัน อัพแรงดันได้เท่าไรเมื่ใส่ไป 1.5 อะครับ

notkung_32:
สุดยอดครับ   ping! คิดได้ไง

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป