ตู้เย็นญี่ปุ่นแ้ท้ ใช้ไฟ 110 ไบเมททอล เสีย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 06:15:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้เย็นญี่ปุ่นแ้ท้ ใช้ไฟ 110 ไบเมททอล เสีย  (อ่าน 5031 ครั้ง)
woodtech
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 07:06:16 AM »

ตู้เย็นญี่ปุ่นแ้ท้ ใช้ไฟ 110 ทำความเย็นสูงสุดได้แค่ 0 องศา(ลูกค้าบอกว่าปกติมันทำน้ำแข็งไม่ได้ตั้งแต่ซื้อมาแล้ว)

แต่ปัญหาของมันคือคอมไม่เดิน จากการตรวจเช็คพบว่าไบเมททอล และเทอร์โมฟิวส์เสีย ทำให้ไทม์เมอร์ไม่ทำงาน
ลองใช้อะไหล่ธรรมดาของ 220 V. ใส่แทน ปรากฎว่าอาการเหมือนเดิม คิดว่าไบเมททอลมันคงไม่ต่อเนื่องจากอุณหภูมิมันไม่ต่ำพอ เลยอยากทราบว่ามีมั้ยครับเจ้าไบเมททอลที่ทำงานในอุณหภูมิประมาณสัก 5-10องศา และเทอร์โมฟิวส์ที่ใช้กับไฟ 110 V. น่ะครับ ขอบคุณครับ

kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 07:53:38 PM »

ปกติ ไบมิทอล ที่ใช้ในบ้านเรา 5-12 องศา อยู่แล้ว  ฟิวส์  ในบ้านก็ใช้ได้   ปกติ แม้ไบมิทอลยังไม่ต่อ  Timer ก็ต้องเดิน  ลองถอดTimer  ลองข้างนอกก่อนก็ได้
woodtech
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 09:04:36 AM »

Timer ลองต่อตรงกับไฟ 110 แล้วเดินปกติครับ ส่วนเทอร์โมฟิวส์และไบเมททอลก็ลองใช้ของ 220 ใส่ ก็โอเคทำงานปกติ Timer ก็หมุน ลองหมุน Timer ไปตำแหน่ง Defrost ใช้คลิปแอมป์จับกระแสก็มีปกติ ประมาณ 0.6 แอมป์ ก็เลยเดินเครื่อทิ้งไว้ แต่พอข้ามคืนก็เป็นอาการเดิม คือคอมไม่ทำงาน Timer หยุดอยู่ที่ตำแหน่ง Defrost ตรวจเช็คดูเทอร์โมฟิวส์ก็ขาดอีกก็เลยงง หรือว่าฟิวส์ตัวนั้นไม่ดี เดี๋ยวจะลองเปลี่ยนดูอีกที ขอบคุณมากครับคุณกล้วย
kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 01:52:50 PM »

องศา ของเทอร์โมฟิวส์สำคัญ เพิ่ม องศาอีกหน่อย จากของเดิม
woodtech
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 12:32:45 PM »

ผมได้ลองต่อตรง TM-Fuse และเดินเครื่องทิ้งไว้สักพักไทม์เมอร์ก็หมุนปกติ จากนั้นได้ลองหมุนไทม์เมอร์ให้ไปอยู่ตำแหน่งดีฟรอสท์และได้ลองจับกระแสดูใหม่ ขึ้นตั้ง 1 แอมป์ แสดงว่าไปเมททอลต่อวงจรแล้ว อุณหภูมิตู้ตอนนั้นก็ประมาณต่ำกว่า 10 องศา
สังเกตุเห็นฮีทเตอร์แดงมากเลยรีบถอดปลั๊กออก ถอดสายฮีทเตอร์วัดดู ได้ประมาณร้อยโอห์ม
อยากถามว่า ทำไม คตท.ของฮีทเตอร์มันน้อยขนาดนี้ เมื่อเทียบกับฮีทเตอร์ของตู้ทั่วไปรู้สึกว่าจะประมาณ 300 กว่าโอห์ม แต่จะว่าไปเจ้า TM-Fuse ก็ตั้ง 10 แอมป์ มันก็ไม่น่าจะขาดใช่มั้ยครับ
don ♥1,500
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 07:07:34 PM »

ถ้าเทอเมอร์ฟิวส์ขาดต้องเปลี่ยนพร้อมกับดีฟรอสครับ    เพราะฟิวส์จะขาดได้ใน  2 กรณีคือ  ตัวมันเองหมดอายุ  และเมื่อดีฟรอสผิดปกติ  คือดีฟรอสต่อนานเกินไปทำให้วงจรละลายทำงานต่อไปเรื่อยๆ   อาจจะเพราะในดีฟรอสมีน้ำสะสมในตัวมันเองหรือว่ายังไงก็แล้วแต่   

ตื่นๆๆๆๆ
kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 10:16:24 PM »

ฮิดเตอร์ เป็นโหลด ประเภทเดียวกับ อาร์    ปกติโหลดทางไฟฟ้าจะมี อยู่ 3 อย่าง คือ R L C  กระแส ของ ฮิดเตอร์ จะคำนวณได้ จาก กำลังวัตต์ ของฮิดเตอร์ ตัวนั้นๆ      I = P/E    ลองรี้อดูในวงจรมีตู้เย็น มี ไดโอด บ้างมั้ย หาก มี มันต่อผ่านไปฮิดเตอร์ หรือเปล่า ถ้าใช่   แสดง ว่า ฮิดเตอร์ ใช้ไฟ เพียง  55 V  หรือ ครึ่งหนึ่ง ของแรงดัน ต้นทาง ไดโอด ในตู้อาจจะเสียอยู่...... ว่าแต่ฟิวส์ เดิมๆกี่ แอมป์   อุณหภูมิ เท่าไหร่ ติด ตำแหน่งเดิมหรือเปล่า   ...  *** โหลดทางไฟฟ้าที่ใช้ไฟ 110 v กินกระแสมากกว่า 220 v 1 เท่า ***
woodtech
member
*

คะแนน4

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 12:33:41 PM »

ได้ลองเปลี่ยน TM-Fuse ตัวใหม่ แล้วย้ายตำแหน่งให้ห่างจากฮีทเตอร์

ลองเครื่องไว้สองวันแล้ว คิดว่าน่าจะจบแล้วล่ะ ขอขอบคุณทุกคำแนะนำครับผม

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์