ช่วยด้วยครับเกิดปัญหาหลังจากการเปลี่ยนคอมตู้เย็นครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 03:47:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับเกิดปัญหาหลังจากการเปลี่ยนคอมตู้เย็นครับ  (อ่าน 5682 ครั้ง)
woodtech
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 12:14:47 PM »

ผมได้ทำการเปลี่ยนคอมตู้เย็น 11.7 คิว โดยใช้คอมมือสองของซันโยรุ่น C-BZN201L6Z ใช้น้ำยา R134a โดยทำการไล่ระบบ ด้วย F11 ก่อน หลังจากทำระบบเสร็จ เสียบปลั๊กลองเครื่อง กระแส start วัดได้ 2.0 A โดยประมาณ หลังจากนั้นค่อยๆลดลงเหลือประมาณ 1.7 A ปรับเทอร์โมต่ำสุด วันอุณหภูมิได้เกือบ -20 องศา ลองเครื่องไว้ 2-3 วันก็ดูปกติดี ระบบดีฟรอสท์ก็ทำงานปกติ แต่พอไปส่งลูกค้ากลับใช้ได้แค่วันเดียว ลูกค้าบอกว่าได้ยินแต่เสียงดังแต๊กๆๆ คงเป็นเสียงของโอเวอร์โหลด หลังจากไปเช็คดูปรากฎว่ามัน Start ไม่ออกจริงๆเลยยกกลับมาทำใหม่ แต่ตั้งทิ้งไว้1 วัน ลองเสียบปลั๊กดูก็ทำงานได้ปกติ แต่พอหลังจากมันตัดก็ Strat ไม่ออกอีกเลยจนกว่าจะถอกปลั๊กทิ้งไว้เป็นวันก็กลับมาใช้ได้ปกติอีก ทีแรกคิดว่าเป็นที่ระบบตันความชื้นแต่ก็ลองทำระบบใหม่แล้วก็เหมือนเดิม
อยากถามว่าผมควรทำอะไรต่อดีครับ และคอมรุ่นนี้กี่แรงกันแน่ครับใช่ 1/5 หรือเปล่าไม่แน่ใจ และควรต้องมี Cap start ช่วยมั้ยครับ ถ้ามีต้องใช้ Cap ค่าเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 02:52:06 PM »

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=10588.msg65939#msg65939
อาการคอมพ์สตาร์ทไม่ออกเป็นกับคอมพ์ชนิดนี้มาก(ใช้กับตู่แช่)ต้องใส่CAP START
ส่วนตัวนี้น่าจะเกิดจากน้ำยากลับช้าเว้นระยะไม่พอทำให้มีแรงดันกดบนลิ้นเลยสตาร์ท
ไม่ออก พอทิ้งไว้ก็ใช้ได้ ลองล้างระบบอีกครั้งอย่าให้มีF11ตกค้างในระบบเป่าด้วยไน
โตรเจนจนแน่ใจว่าสอาด ตรวจดูท่อกลับอย่าให้มีจุดแคบพับงออุดตัน ใส่น้ำยาให้พอ
ดีอย่ามากเกินไป try!!

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 05:06:54 PM »

ท่านเปลี่ยน สแกนเนอร์หรือยังครับ ไม่เห็นแจ้งมา การทำระบบให้ดีไม่ตีกลับ ล้างระบบท่อL-H ด้วย F11 ต้องเปลี่ยน สแกนเนอร์เลยครับ ถ้าจะให้ดีสุดๆเอาชุปเปอร์ไดเออร์ใส่ แพงกว่ากันหน่อย ลองเช็คแรงอัดคอมด้วย ก่อนประกอบ  ลองดูครับ

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
woodtech
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 02:32:07 PM »

สแตนเนอร์ ผมเปลี่ยนตั้งแต่ทำระบบครั้งแรกแล้วครับ แต่ตอนนี้ลองซื้อ Relay พร้อม Cap start 50 MF. มาลองใส่ดูปรากฏว่าทำงานได้ปกติครับ แม้จะดึงปลั๊กออกแล้วเสียบใหม่ทันทีพอโอเวอร์โหลดตัดแต่สักพักก็รันต่อได้ปกติ จะลองดูอาการสัก 2-3 วัน ก่อนแล้วจะมาแจ้งผลให้ทราบอีกทีครับ ขอบคุณมากครับ  lv!
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 04:07:30 PM »

อาการนี้ผมว่าเติมน้ำยามากเกินไปนะครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
member
*

คะแนน1646

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 11:27:11 AM »

ข้อมูลต่างๆที อ.และเพื่อนสมาชิกได้แนะนำไป อาจเกิดขึ้นได้ทั้งนั้นครับ ให้ท่านสังเกตุและตรวจเช็คนะครับ ข้อมูลเป็นแนวทางครับผม

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
woodtech
member
*

คะแนน4

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 07:11:18 AM »

หลังจากได้ใส่ Relay พร้อม Cap start 50 MF. เพิ่มเข้าไป ตามที่คุณ b.chaiyasith ได้ให้ข้อมูลและได้ลองเครื่องไว้สองวันแล้ว ตอนนี้ยังทำงานเป็นปกติครับ

ส่วนน้ำยาก็อยู่เท่าเดิมครับไม่ได้ปล่อยออกแต่อย่างใด กระแสก็อยู่ที่ 1.6 - 1.7 A. ไม่รู้ว่าสูงไปหรือเปล่าสำหรับตู้เย็น 11.7 Q แต่คอมรุ่นนี้(C-BZN201L6Z R134a ป้ายเขียว)ผมหาข้อมูลไม่ได้เลยว่ามันกี่แรงและกินกระแสกี่แอมป์เพราะถอดเก็บเอาไว้นานแล้วจนจำไม่ได้ หรืออาจเป็นคอมสำหรับตู้แช่ก็เป็นได้ แต่คิดว่าน่าจะปิดงานได้แล้วล่ะครับ

ขอขอบคุณทุกๆท่านเลยนะครับที่ได้ช่วยชี้แนะแนวทางในการซ่อมครั้งนี้ครับ  Cheesy

woodtech
member
*

คะแนน4

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 06:25:45 PM »

มันตีกลับมาแล้วครับ อาการเดิมเลยครับ คือสตาร์ทไม่ออกเซ็งเป็ดเลย รอบ 3 แล้วครับ ไม่เข้าใจจริงๆใช้ได้แค่สองอาทิตย์ แต่ยังไม่ได้ไปยกกลับมา คงต้องลองล้างระบบอีกครั้งอย่างละเอียดเลย
member
*

คะแนน1646

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 07:54:05 PM »

คอมอาจชำรุดหรือแรงอัดไม่พอ  หรือไม่ก็ระบบตันชื้นครับผม เริ่มนับ1ใหม่ครับผม

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์