การปรับเพาเวอร์ขับซับ รบกวนผู้รู้ด้วยคับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 06, 2024, 09:39:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปรับเพาเวอร์ขับซับ รบกวนผู้รู้ด้วยคับ  (อ่าน 32659 ครั้ง)
chai772
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 08:56:45 PM »

มีมาตราฐานการปรับเกลนต่างๆหรือเปล่าคับ อยากรู้ความหมายของมันด้วยคับ เช่น ซับโซนิค ค่า LPF  BOOTBASS หมายถึงอะไร ควรปรับที่ตำแหน่งไหนดี  ขอบคุณ ขอบคุณ

chai772
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 10:40:42 PM »

ตอนนี้ซับผมเสียงมันแข็งมากคับ มันออก ตึกๆๆ มันไม่นุ่มคับ ผมลองปรับแล้วก็ยังแข็งเหมือนเดิม  งง งง งง
tong...
member
*

คะแนน1

hdc594@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 12:25:04 AM »

อยากรู้ด้วยคนครับว่าปุ่มปรับต่างๆที่เพาเวอร์แอมป์ทำหน้าที่อะไรบ้างครับ

สิ่งที่สำคัญที่สุดคือ"ใจเรา"
krit2521
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 08:21:22 AM »

รออยู่นะครับพี่ๆๆ ผมแอม์ aczon 600.2 ซับ 10 นิ้ว mtx ว้อยเดียวครับแนะนำวิธีปรับหน่อยครับ HAPPY2!!
aodvigo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 01:50:27 PM »

ต้องดูที่ตู้ด้วยครับ ว่าได้ปริมาตรหรือเปล่า การปรับห้เสียงนุ่ม อยู่ที่ความถี่ครับ ต่ำ นุ่ม   สูง แข็ง และอีกอย่างก็คือดอกซับครับ แต่ละยี่ห้อ หรือรุ่น  จะให้เสียงที่แตกต่างกัน

PRE 4 DOOR
gengnoppadol
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 07:23:22 PM »

เห็นด้วยกับคุณ aodvigo ครับ จากประสบการณ์ที่เคยทำมา
     1. ความถี่ซับ ปรับ ต่ำเสียงออกนุ่ม สูงเสียงออกแข็ง ปัจจุบันผมปรับความถี่ซับไว้ที่ประมาณ 80-90 เฮิรตซ์ เคยปรับไว้ที่ 40 เฮิรตซ์ เสียงนุ่มจริงแต่เบสไม่ค่อยต่อเนื่องกับเสียงกลางเพราะความถี่ต่ำเกินไป
     2. ตู้ไม่ได้ปริมาตรมีผลอย่างมาก ปรับแอมป์ช่วยยังไงเสียงก็ไม่ดี ผมทำตู้เองมา 4 ตู้แล้ว จบแล้วด้วย
     3. ซับโซนิค(subsonic) เอาไว้ปรับตัดความถี่ที่ต่ำมากๆทิ้งไป (อาจอยู่ในช่วง 10-50 เฮิรตซ์)ทั้งนี้เพื่อลดภาระการทำงานของซับวูฟเฟอร์และเพื่อให้ซับวูฟเฟอร์ตอบสนองความถี่ในย่านที่เราสามารถได้ยินเท่านั้น
             3.1 แต่ปรับไว้ที่ตำแหน่งต่ำสุดก็ไม่เสียหาย เพราะแอมป์หลายยี่ห้อหลายรุ่นก็ไม่มีปุ่มดังกล่าว Huh?
             3.2 แต่เวลาปรับก็ไม่รู้ว่าปรับความถี่ไปเท่าไหร่ เพราะไม่มีเครื่องมือวัด ฟังเอาอย่างเดียว Sad
     4. LPF เอาไว้ปรับความถี่ของสัญญาณความถี่ต่ำที่จะส่งไปออกภาคขยาย หรือไปออกลำโพง (อาจอยู่ในช่วง 30-250 เฮิรตซ์) นั่นคือถ้าเราปรับไว้ที่ 200 เฮิรตซ์ หมายความว่า
             4.1 สัญญาณความถี่เสียงที่มีความถี่ต่ำกว่า 200 เฮิรตซ์ลงไปจะผ่านออกไปลำโพงได้
             4.2 สัญญาณความถี่เสียงที่มีความถี่สูงกว่า 200 เฮิรตซ์ขึ้นไปจะผ่านออกไปลำโพงไม่ได้
             4.3 ดังนั้น สมมติถ้าเราปรับซับโซนิคไว้ที่ 25 เฮิรตซ์ และปรับ LPF ไว้ที่ 200 เฮิรตซ์ สัญญาณความถี่เสียงที่จะออกไปลำโพงได้จะอยู่ในช่วง 25-200 เฮิรตซ์
     5. BOOTBASS เป็นปุ่มปรับยกระดับของสัญญาณเสียง(ส่วนมากบอกค่าเป็นเดซิเบล(db) เช่น 6db,12db,18db เป็นต้น)ในย่านความถี่ต่ำ(เสียงเบส)เหมาะสำหรับการเปิดฟังเบาๆ แต่ถ้าเปิดดังๆไม่เหมาะเพราะเสียงจะเบลอและมั่ว
     6. ลองดูค่าที่ผมปรับไว้ครับ ไม่มีเครื่องมือวัดใดๆทั้งสิ้นครับ ฟังเอาอย่างเดียว
          6.1 ผมมีจุดปรับเสียงเบสอยู่ 3 ที่
                  6.1.1 วิทยุ เป็นอิเล็กทรอนิคครอสโอเวอร์ 3 ทาง ปรับความถี่ไว้ที่ 80 เฮิรตซ์
                  6.1.2 ปรีแอมป์ ปรับไว้ประมาณ 80-90 เฮิรตซ์                 
                  6.1.3 พาวเวอร์แอมป์ (LPF) ปรับไว้ไม่น่าเกิน 150 เฮิรตซ์
                  6.1.4 ซับโซนิค(subsonic) ปรับไว้ประมาณ 25 เฮิรตซ์
     7. มีรูปแอมป์กับซับมั๊ยครับ เผื่อจะนึกอะไรออกอีก
     8. ลองไล่ดูระบบไฟด้วยครับว่าไฟพอหรือเปล่า สายลำโพงด้วย เพราะเท่าที่เคยดูมาตามเวปต่างๆอุปกรณ์คัดเกรดทั้งนั้น ไม่ว่าจะเป็น ฟร้อน ปรี แอมป์ ซัป แต่เสียงไม่ดี ไม่ถูกใจ เพราะสายไฟเส้นเล็กเกินไป(เล็กไม่พอ ซ่อนอยู่ใต้พรมอีกต่างหาก)
     9. ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยครับ หรือท่านใดมีข้อเสนอแนะยินดีรับฟังครับ รอท่านอื่นมาต่อ...
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์