แอร์แยกส่วนขนาด 5 ตัน รัน ประมาณ40นาที คอมตัด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 13, 2024, 02:01:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์แยกส่วนขนาด 5 ตัน รัน ประมาณ40นาที คอมตัด  (อ่าน 5490 ครั้ง)
koh-kae
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน2

สาไหร สาไหร มั้งตะนุ้ย

« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 07:00:54 AM »

อาการคือ วัดแรงดันด้าน Low=40 Psi  ด้าน Hi=260-275(สวิง) Psi   เดินระบบไปพักหนึ่งคอมเรสเชอร์ก็ตัด  พัดลมคอนเดนเซอร์และแม็กเนติกยังทำงาน  ความร้อนสูง  ต้องรอให้คอมเย็น ถึงจะรันได้อีก
รบกวนช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ

benzservice
member
*

คะแนน3

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 09:39:39 AM »

ลองจับกระแสดูครับว่าผิดปกติป่าวถ้ากินกระแสก็ลองเดินคอมตัวปล่าวดูครับว่า เดินได้มัย กินกระแสเท่าไร ถ้าเดินได้ปกติก็คิดว่าระบบคงมีปัญหาครับ ต้องล้างระบบให้ชัวร์แล้วลองเดินดูใหม่
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 10:04:33 AM »

เป็นอาการปกติ น้ำยากลับ40PSIG ไม่พอระบายความร้อนให้ลวด ตัดเพราะ Internal Protection ลวดเย็น
ก็กลับต่อใช้งานได้ ทำให้น้ำยาขากลับเพิ่มอย่างน้อย55-78PSIG ก็จะดีเอง  ดีใจจัง HAPPY2!!

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
patiwat_engi
member
*

คะแนน16

ความตั้งใจ เป็นบ่อเกิดแห่งความสำเร็จทุกประการ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 03:51:47 PM »

ขอให้ความเห็นอย่างนี้ครับ ก่อนอื่นขออนุญาติถามเจ้าของกระทู้ก่อนเลยว่า
1.เป็น Compressor ประเภทไหนครับ ยี่ห้ออะไร
2.ใช้น้ำยาอะไรครับ
3.คอมขนาดกี่ Kw ครับ

จากอาการที่ท่านเจ้าของกระทู้เล่ามานะครับ แรงดันด้าน Low Pressure ค่อนข้างต่ำครับ ผมไม่แน่่ใจว่า Condenser ถ่ายเทโหลดได้หรือไม่นะครับ ถ้าหาก Low Pre
ขนาดนี้หากเราชาร์จน้ำยาเพิ่มจะยิ่งทำให้ แร่งดันด้าน Hi Pre ยิ่งสูงไปอีก ก่อนอื่นลองดูที่คอนเดนเซอร์ก่อนครับ
lermt
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 09:03:15 PM »

อยากทราบว่าแก้ไข ได้หรือยังครับ คุณ patiwat  แล้วสรุปแก้ปัญหาได้อย่างไร    อยากรู้
songkram
member
*

คะแนน4

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 11:49:20 AM »

ระบบทางเดินน้ำยามันไหลไม่สะดวกแล้วล่ะครับ น่าจะต้องตัดระบบล้างใหม่ เปลี่ยนdrier stainer หรือกระทุ้งตระแกรงลวดเลยครับ ของผมล่าสุดขนาดล้างระบบเปลี่ยนtube stainer เพื่อใส่คอมใหม่  ผ่านไปอาทิตย์นึงน้ำยารั่วซึมตามด ผมเชื่อมรั่วใหม่รันเครื่องยังไม่ผ่านเลย ขนาดน้ำมันใสปิ๊งเลยนะ ต้องตัดระบบลงมาล้างใหม่อีกรอบ
แอร์ที่มีอายุการใช้งานยาวนานมักเป็นครับ  ผมเจอประจำ
panyasong
member
*

คะแนน4

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 01:02:18 PM »

ผมเคยเจอแต่ไม่ใหญ่ขนาดนี้ ที่เจอนะ แค๊ปเสียครับ อาการเหมือนที่บอกครับทำงานสักพักแล้วตัด คอมร้อนมาก รอให้เย็นแล้วทำงานได้อีก
omomo
member
*

คะแนน11

จงจองจำตัวเองด้วยอิสระภาพ

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2009, 11:02:52 AM »

คอมใช้ไฟกี่เฟสครับ ระบบมี lo สวิทย์ตัดใหม ผมว่าระบบไม่รั่วก็ตันครับ เยี่ยมมาก
jumk
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 11:03:49 PM »

ขออนุญาตครับอาการที่พูดมานั้นคอมร้อนจะตัดตัวมันเองและต่อเอง  ลองเช็คกระแสคอมดู  ดูได้ที่ NamePlat และลองปรับแต่งระบบการฉีดเพื่อให้ความเย็นกลับ ด้านชัคชั่นหรือด้านLow ระบายความร้อนให้คอม เอาแน่
และสิ่งที่ต้องทำทุกครั้งที่ล้างระบบคือเปลียนDRIRE Fliterหรือ ไดเออร์เพราะเวลาเราเชื่อมท่อจะมีตะกัน ไดเออร์ตัวนี้ช่วยได้มากที่เดียว เอาแน่ เอาแน่ เอาแน่

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์