ขอถามท่านเทพทั้งหลายครับ เรื่องการใช้ Flyback เทียม ใช่งานไม่ได้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 02:16:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามท่านเทพทั้งหลายครับ เรื่องการใช้ Flyback เทียม ใช่งานไม่ได้  (อ่าน 4032 ครั้ง)
Fec_service
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: มีนาคม 10, 2008, 11:32:20 AM »

ทีวี SONY รุ่น KV-J29MN2 ครับ
ตอนแรกอาการ เปิดเคืร่องแล้วโปรเทคครับ รู้สึกว่า FlyBack รั่วครับ ทำให้ ฮอร์ ซ๊อต เสีย
ทีนี้ผมเเปลี่ยน ฮอร์ แล้ว ใสเบอร์ BU2525 ของแท้ครับ เพื่อนช่างเขาบอกต้องใส่ของแท้ครับ
แล้วผมใช้กาวอุด FLYBACK ตรงที่รั่วครับ มองเห็นๆเลย ก็ใช้งานได้ดีครับ ลูกค้ารับไปแล้ว ดูได้ไม่นาน
ลูกค้านำกลับมาครับ มีอาการเปิดแล้ววูบวาบ แล้วก็ตัดครับ น่ากลัวมาก
เพื่อช่างบอก FLyback ที่อุด สงสัย จะอุดไม่อยู่ ครับ ผมเลยอยากเปลี่ยน ก็ไปหาซื้อครับ ได้ของเทียมมา ราคา ประมาณ 200 บาท นำมาใส่ครับ ใช้งานไม่ได้ เปิดติด จอมืด ใส้หลอดไม่จุด ครับ ผมนึกว่า FLYBACK ไม่ดี เลยเอากลับไปเปลี่ยน เขาบอกว่า
ของเทียนคงใช้งานไม่ได้ กับ ทีวี รุ่นนี้ครับ ต้องใช้ของแท้ สั่งจาก บริษัทครับ ราคา 1800 บาท ให้ผมกลับมาบอกลูกค้า
ซ่อมครั้งแรกใช้ได้ไม่นาน เปลี่ยนใหม่ก็หมดอีกเยอะ กลัวลูกค้าบ่น สิครับ เพราซ่อมครั้งก่อน หมด 1000 กว่าบาทครับ
ขอคำแนะนำเพื่อนช่างด้วย ทีวีรุ่นนี้ใช้ของเทียมไม่ได้จริงเหรอครับ หรือ ที่ เซ็นทรัลอะไหล่ มีราคาจะถูกกว่า หรือ ท่านใดมีคำแนะนำก็นตอบ ผมด้วยนะครับ  หรือท่านใดมีอะไหล่มือสองที่พอใช้งานได้ ก็บอกนะครับ เครื่องนี้ค้างที่ร้านนานแล้ว
แกะกะมากครับ ไม่รู้จะแก้ปัญหายังไง ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำล่วงหน้าด้วย

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 10, 2008, 11:47:39 AM »

แท้จริงแล้ว   คำตอบ  ทุกคำตอบมันมีอยู่ในกระทู้เก่าแล้วครับ

***  ถ้ายังไม่เก่ง  ก็ขยัน  อ่านกระทู้เก่าหน่อยก็จะดีครับ

1.TR HOR OUT   ไม่จำเป็นต้องเป็นของแท้ครับ  (ใช้ตัวไม่เกิน 50 บาทก็ได้ แต่คุณต้องรู้จักมันดีกว่านี้ก่อน เรียนรู้ข้อมูลเพิ่มเติมได้จากกระทู้เก่า)หรือหาซื้อไม่ได้สั่งจากผมผมขายตัวละ50บาทเอง ใช้ได้ตั้งแต่ 14-29  นิ้ว
2. FBT เสียก็ต้องเปลี่ยนครับ  ไม่ควรซ่อม เพราะมันคือ FBT มันไม่ใช่หม้อแปลงทั่วไป มันทำงานที่ความถี่สูง และV.สูงมาก(ตั้งหลายหมื่นV.)
3.FBTต้องใช้ของแท้เท่านั้น (แต่ไม่ใช่ 1800 บาท) สัก 800-1000 ก็พอ 

****คำว่าแท้ไม่ใช่ต้องซื้อจาก  บ.เท่านั้น
****คำว่าแท้คืออุปกรณ์ที่ดี(แท้)แต่ซื้อจาก.....

Fec_service
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 10, 2008, 12:12:34 PM »

ลืมบอกไปครับ FLYBACK เบอร์ 8-598-976
ท่านใหน มีก็บอกนครับ ผมหาซื้อไม่ได้จริงๆ
ซื้อ ร้านแถ้วบ้านเขาบอก ต้องสั่งของแท้อีก แพงมากๆ
ช่างเล็กๆ(เล็กซาวด์)
Administrator
member
*

คะแนน603

..สนับสนุนสิ่งที่ถูกต้อง..

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 10, 2008, 12:15:45 PM »

น่ามีจุดอื่นเสียด้วยอยู่นะครับ  Tongue

..ช่างไม่ช่วยกัน แล้วใครจะมาช่วยเรา ...
Fec_service
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 10, 2008, 12:37:51 PM »

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำครับ
เครื่องนี้ถูกซ่อมมาจนเกือบแหละครับ
ใช้ฟลายแบ็คเทียม ถาพมืด คอหลอดไม่จุด
เดียวผมจะลองดูอีกที ว่ามีจุดอื่นเสียไหม
เริ่ทมจากจุดใหนก่อนดีครับ ท่าน
สุมาเตอะ ครับ
ช่างเล็กๆ(เล็กซาวด์)
Administrator
member
*

คะแนน603

..สนับสนุนสิ่งที่ถูกต้อง..

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2008, 12:50:20 PM »

เช็คไฟบวกภาคฮอร์ปกติไหม > ลอยโปรเทคชั่วคราวไม่ค้างคืน > ถ่วงโหลดหลอดไฟที่ฟลายแบคกันเปลืองเงิน .. >เปิดเครื่อง >รายงานผลครับ  Grin Tongue

..ช่างไม่ช่วยกัน แล้วใครจะมาช่วยเรา ...
Fec_service
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 10, 2008, 01:39:47 PM »

ครับผมลองแล้ว วัดได้ 135 V. ปกติหรือเปล่าครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์