Panasonic SA-HT75 No disc ช่วยด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 04:18:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Panasonic SA-HT75 No disc ช่วยด้วยครับ  (อ่าน 2459 ครั้ง)
Mr.Q
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2008, 08:30:14 PM »

Panasonic SA-HT75 ไม่อ่านแผ่นครับ ตอนแรกถอดมอร์เตอร์มาวัดด้วย Rx1 แล้วไม่หมุนเลยไปหาซื้อมาเปลี่ยนผมจะหาชั้งชุดมันไม่มีขาย เลยซื้อแยกหัวอ่านกับมอร์เตอร์ต่างหาก พอเอามาใส่ปรากฎว่าเหมือนเดิมเลยครับแผ่นไม่กระดิกเลยครับ  ไม่เอา ผมลองวัดขามอร์เตอร์ตอนหัวอ่านทำงานไม่มีไฟเลยครับ แต่พอลอยขามอร์เตอร์มีไฟประมาณ 7 Volt ครับ ช่วยหน่อยครับ ขอบคุณครับ

anuchat007
Full Member
member
**

คะแนน95

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2008, 10:58:09 PM »

ลองเอามือหมุนเฟืองให้หัวอ่านมาไว้ตรงกลาง แล้วเปิดเครื่องดูหัวอ่านจะต้องวิ่งมาตรงมอเตอร์หมุนดิสก์หัวอ่านต้องยกขึ้นยกลง แล้วดูว่ามีแสงสีแดงออกไหมครับ
อาการที่พบทั่วๆไปคือ---มอเตอร์---สายแพร---แล้วก็หัวอ่านครับ เมนบอร์ดอย่าเพิ่งเช็คครับ
สาเหตุที่เสีย
1.ถ้าเป็นมอเตอร์--คือมีฝุ่นไปจับภายในมอเตอร์ทำให้หมุนฝืดไม่ได้รอบ
2.ถ้าเป็นสายแพร-- ก็เกิดจากใช้งานมากสายตรงลอยพับส่วนมากมักขาดใน
3.หัวอ่านสกปรก--ให้ใช้สำลีคัตเตอบัดชุบแอลกอร์ฮอร์ทำความสะอาดดูก่อน ชำรุด

ลองดูสามส่วนนี้ก่อนครับ
Mr.Q
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2008, 01:01:40 PM »

ลองเอามือหมุนเฟืองให้หัวอ่านมาไว้ตรงกลาง แล้วเปิดเครื่องดูหัวอ่านจะต้องวิ่งมาตรงมอเตอร์หมุนดิสก์หัวอ่านต้องยกขึ้นยกลง แล้วดูว่ามีแสงสีแดงออกไหมครับ
อาการที่พบทั่วๆไปคือ---มอเตอร์---สายแพร---แล้วก็หัวอ่านครับ เมนบอร์ดอย่าเพิ่งเช็คครับ
สาเหตุที่เสีย
1.ถ้าเป็นมอเตอร์--คือมีฝุ่นไปจับภายในมอเตอร์ทำให้หมุนฝืดไม่ได้รอบ
2.ถ้าเป็นสายแพร-- ก็เกิดจากใช้งานมากสายตรงลอยพับส่วนมากมักขาดใน
3.หัวอ่านสกปรก--ให้ใช้สำลีคัตเตอบัดชุบแอลกอร์ฮอร์ทำความสะอาดดูก่อน ชำรุด

ลองดูสามส่วนนี้ก่อนครับ
หัวอ่านมีแสงแล้วก็วิ่งไปมาหาแผ่นปกติครับ แต่มอร์เตอร์ไม่หมุนเลยครับ และผมก็ได้เปลี่ยนหัวอ่าน----มอเตอร์----สุดท้ายสายแพรก็เปลี่ยนแล้วครับ  เป็นไปได้ไหมครับว่าบอร์ดเสียครับ ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์