ขอคำแนะนำการแชร์ปริ๊นเตอร์ด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 03:58:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการแชร์ปริ๊นเตอร์ด้วยครับ  (อ่าน 10615 ครั้ง)
pis
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2008, 04:59:38 PM »

ผมทำการเชื่อมต่อคอมพิวเตอร์ผ่านฮับ มีคอมทั้งหมด 4 เครื่องครับทำการการเช็ตเวิร์ดกรุปเรียบร้อย แช่ข้อมูลไดร C แล้วทุกเครื่องมองเห็นกันปกติ แต่พอเตอร์ปริ๊นเตอร์ทำการแชร์เพื่อให้ทุกเครื่องใช้เครื่องปริ๊นร่วมกัน กลับมองไม่เห็นเครื่องปริ๊นครับ ขอบคุณ   เศร้าจัง

bravira
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2008, 10:49:56 PM »

คลิกขวาเครื่อง printer เลือก shairing จากเครื่องต่อ printer ไว้
เครื่องที่ต้องการใช้ printer คลิก  Add printer กด next เลือกเป็น network กด next เลือก workgroup
เลือกเครื่อง เลือก printer เลือก OK
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2008, 08:51:36 PM »

ง่ายๆเลยคับ ถ้าทุกเครื่องมองเห็นกันอยู่แล้ว

เข้า my network place , กด View workgroup computer

เราก็จะเห็น คอมพิวเตอร์ทุกเครื่องแล้วน่ะ

ทีนี้ printer ต่อไว้กะคอมตัวใหน ก็ดับเบิ้ลคลิ๊กเข้าไปใน คอมตัวนั้น

ก็จะมองเห็น printer ที่แชร์ไว้  เราก็ดับเบิ้ลคลิ๊กที่ printer นั้นๆ

แล้ววินโดวส์ก็จะถามยืนยันว่า เราต้องการ เข้าไปใช้งาน Printer ตัวนั้นจริงๆน่ะ เราก็ตอบ yes

windows ก็จะเอาไดรฟ์เวอร์จาก คอมตัวนั้นมาให้อัตโนมัต แต่ถ้าไม่ได้ ก็จะถามหา ไดรฟ์เวอร์ เราก็ใส่ให้มัน ก็จบแล้วครับ

ก็จะได้ printer นั้นๆ มาไว้ใน printer and fax ให้เราใช้งาน เหมือนกัน เรา Add printer แต่ง่ายกว่ากันเยอะครับ

เยี่ยมมาก เอาแน่

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์