จะควบคุมความเร็วของพัดลมระบายอากาศห้องน้ำ ขนาด 6 นิ้ว ได้อย่างไรครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 02:46:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะควบคุมความเร็วของพัดลมระบายอากาศห้องน้ำ ขนาด 6 นิ้ว ได้อย่างไรครับ  (อ่าน 3693 ครั้ง)
pigfat
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 07:52:05 PM »

เพิ่งซื้อมาติดแทนตัวเก่า
ตัวเก่ามันคงเก่าตามสภาพเป็น 10 ปีแล้ว
เลยมีแรงดูไม่แรงมากนัก
พอเปลี่ยนตัวใหม่ มันหมุนเร็วกว่าตัวเก่า
แรงดูดพัดลมเลยแรงมากกว่าตัวเก่า

ปกติผมจะเปิดพัดลมค้างไว้ทั้งนั้น
เพราะมีคนใช้กันหลายคน
ดังนั้น พอช่วงที่ไม่มีใครใช้ห้องน้ำ
แรงดูดของพัดลม เลยดูดให้ประตูห้องน้ำเปิด (เปิดเข้า)อยู่ตลอด ไม่สามารถปิดสนิท เพราะกลอนประตูเป็นแบบเลื่อนล็อคข้างใน (เหมือนห้องน้ำตามห้าง)

เวลาเข้าห้องน้ำ
ปิดประตู จะลงกลอน
ก็ต้องดันประตูให้ปิดสนิท เพราะมันจะเปิดออก
เนื่องจากแรงดูดของพัดลม

เลยอยากลดความเร็วของพัดลมตัวนี้ ให้หมุนช้าลงหน่อย
ไม่ทราบว่า สามารถใช้สวิทช์หรี่ไฟแสงสว่าง (ดิมเมอร์)
มาใช้ควบคุมได้ไหม
หรือต้องใช้สวทิช์แบบไหนครับ

ขอบคุณครับ

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 08:03:16 PM »

ใช้ดิมเม่อร์ลดแสงสว่างน่าจะไม่มีปัญหา เพราะพัดลม 6นิ้วกินกระแสนิดเดียว
ลองดูไม่เสียหายครับ ยังไงแจ้งผลด้วยครับ HAPPY2!! เยี่ยมมาก

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 08:34:02 PM »

ใช้ดิมเม่อร์ลดแสงสว่างน่าจะไม่มีปัญหา เพราะพัดลม 6นิ้วกินกระแสนิดเดียว
ลองดูไม่เสียหายครับ ยังไงแจ้งผลด้วยครับ HAPPY2!! เยี่ยมมาก

เคยใช้มาแล้วครับ เลือกกำลังหวัดพอเหมาะกับพัดลม ใช้ดีมากๆ ครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
pigfat
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 04:52:08 PM »

ขอบคุณครับ ทั้งสองท่าน
เดี๋ยวซื้อมาใส่  แล้วจะมาบอกผลครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ
lomedp
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 12:44:56 PM »

สามารถใช้สวิทช์หรี่ไฟแสงสว่าง (ดิมเมอร์)  ได้เหมือนกัน
ถ้ากันลืมก็ต่อพัดลม ร่วมกับไฟแสงสว่าง ก็ได้กันลืม

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์