ลดความเร็วในการเบิร์นแผ่นไม่ได้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 07:06:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลดความเร็วในการเบิร์นแผ่นไม่ได้  (อ่าน 8148 ครั้ง)
manopoh007
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 03:45:36 PM »

คอมผมปัจจุบันนี้ (เมื่อก่อนเคยใช้ได้ปกติ)  มีปัญหาคือ โปรแกรม Nero เวลาเบิร์นแผ่น ไม่ว่าจะเป็น cd audio ข้อมูล ภาพยนตร์ มันไม่สามารถกำหนดความเร็วในการเบิร์นแผ่นได้ มันจะถูกตั้งไว้ที่ 52x ค่าเดียว (สีจางๆ แก้ไขไม่ได้) ลองดูใน Option ของ nero ความเร็วในการเขียนก็มีค่า 52X ค่าเดียว แต่ความเร็วในการอ่านปกติ มีตั้งแต่ 8X,16X, จนถึง 52X  ผมได้ลองถอดโปรแกรม แล้วลง Nero เวอร์ชั่นใหม่ ตั้งแต่เวอร์ชั่น 5,6,7,8 ก็เป็นเหมือนเดิมทุกเวอร์ชั่น ไดร์เวอร์เมนบอร์ดก็ลงใหม่แล้ว  ไดร์เวอร์ CD Rom ก็ลงใหม่แล้ว ก็ยังไม่ได้ (CD Writer ของ LG) ไม่ทราบว่าต้องแก้ไขที่จุดไหนบ้างครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

tarumii
member
*

คะแนน7

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 03:53:40 PM »

ขอดูรูปหน่อยครับ ว่าเป็นยังไง ver 5, 6 หรือ 7 ครับ สีจาง  ๆ  นั่นอ่ะคับ
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 04:54:42 PM »

ใส่แผ่นเปล่าไว้ก่อนที่จะทำงานครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
tarumii
member
*

คะแนน7

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 05:05:12 PM »

ใส่แผ่นเปล่าไว้ก่อนที่จะทำงานครับ
ผมก็คิดเหมือนกันครับ เวลาไม่ได้ใส่แผ่นจะกำหนดความเร็วในการเบิร์นไม่ได้ ทำให้โปรแกรมต้องตั้งค่าไปที่ความเร็วสูง ๆ
ไว้ก่อนครับ แต่ถ้าใส่แผ่นแล้วโปรแกรมจะดีเทคเองครับทำให้เราสามารถที่จะกำหนดความเร็วครับ  Wink
manopoh007
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 08:52:06 AM »

ใช้ได้แล้วครับ.. ต้องใส่แผ่นเปล่าก่อนจึงจะสามารถกำหนดความเร็วได้ ผมก็นึกว่า CD เสีย หรือไม่ก็ Windows เสีย ตอนแรกกะจะลง Windows ใหม่ซะแล้ว เป็นความรู้ใหม่ครับ ก็ขอขอบคุณมากมายเลยครับ สำหรับข้อแนะนำของทุกท่าน 
 Wink Wink Wink  Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
Donovan♥
วีไอพี
member

คะแนน101

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 11:53:21 PM »

โปรแกรม Nero Express เวลาเบิร์นแผ่น DVD  ก็เหมือนกันใส่แผ่นแล้ว ไปตั้งความเร็วในการเบิร์นให้ดี  เพราะมันชอบเปลี่ยนไปที่ความเร็วสูงสุดเวลาใส่แผ่นเปล่า  Smiley
Liang
member
*

คะแนน16

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 08:16:04 PM »

เป็นเฉพาะแอลจีมั้งครับ    ผมใช้อยู่ ถ้าไม่ใส่แผ่นก่อนจะเลือกความเร็วในการเขียนไม่ได้   แต่อีกตัวไลท์ออนที่อยู่ใน
เคสเดียวกันกลับเลือกได้    ลองเอา samsung  Asus sony   มาใส่ก็เลือกความเร็วก่อนใส่แผ่นได้ทั้งหมด  ยกเว้น LG
Donovan♥
วีไอพี
member

คะแนน101

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 09:48:12 PM »

ใช่แล้วครับ ผมใช้ LG อยู่ ครับ คุณ Liang  แล้ว ตอนนี้ซื้ออีกเครื่องจะใช้ยี่ห้ออะไรดีครับ Cheesy Smiley Smiley Smiley
kritanun
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 10:00:05 PM »

ของผมก็เป็นครับกำหนดความเร็วไม่ได้ มันจะอยู่ที่ 52x ตลอดครับ พึ่งเปลี่ยน cd ไรท์ตัวใหม่มาของไล้ออน ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์