ทำไงดีเครื่องดับบ่อย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 03, 2024, 03:46:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไงดีเครื่องดับบ่อย  (อ่าน 6023 ครั้ง)
owenthai_007
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 04:12:18 AM »

เศร้าจัง เศร้าจังเรียนท่านผู้มีความรู้ด้านคอมพิวเตอร์ช่วยผมที แก้ยังงัยก็ไม่หาย
ผมไม่รู้ว่ามันเป็นอะไรเป็นที่CPU หรือที่ไหน..
  CPU มันร้อนผิดปกติหรือเปล่า.. ผมใส่สิลิโคนก็แล้ว เปลี่ยนพัดลมก็แล้ว ยังเป็นอยู่
  ล่าสุดเปลี่ยนพัดลมเป็น200ST ข้างกล่งเขียนว่างั้น ก็ยังเป็นอยู่ พอผมปิดเครื่องรอสักพัก ให้มันเครื่องเย็น มันก็กลับมาเปิดได้ เลนไปสักพักก็ดับอีก  help!!!
1.จะเกี่ยวไหมครับว่าSupply ไฟไม่พอ มันแค่350 W
2. หรือต้องเปลี่ยน CPU ถ้าเปลี่ยนราคาประมาณเท่าไรครับ... แล้ว CPU รุ่นไหนที่ใส่ socket 775  ได้บ้าง
3. พัดลมที่ซื้อมาใหม่200 ST DEEPCOOL 95 w. มันมีท่อทองแดงด้วยนะครับ มันดีไหม แล้วมีแบบไหนที่ใส่socket 775 ได้อีก ผมเป็น
4.เครื่องเป็น p4m900 ที่เมนบอทเขียนไว้ว่างั้นนะครับแต่เช็คดูในคอมมันบอกเป็น890 ประมาณนี้นะครับ pentium4 2.6 ครับ

ช่วยแนะนำทีเถอะครับ มึนตึบ try!! ขอบพระคุณท่านผู้รู้ล่วงหน้าครับ ขอบคุณครับ cry2!! cry2!! cry2!!

rityaso
member
*

คะแนน5

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 10:04:56 AM »

ลองถอดแรมมาขัดก่อนนะครับ....ในเครื่องมีอะไรบ้างครับ (การ์จอแยกไหม  แรมมีกี่ตัว  ซีดีกี่ตัว อื่นๆ..มีอาไรบ้าง)  เครื่องมีฝุ่นเยอะไหม เป่าฝุ่นทำความสะอาดดูก่อนครับ
momo001
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 07:46:16 PM »

อาการที่ว่าดับ ยังไงครับ
1. ใช้ทำงานทั่วไปแล้วดับเลยไม่มีสัญญาณใดใด
2.ขึ้นบลูสกรีนก่อนแล้วค่อยดับ...
...
ขอรายละเิีอียดมากกว่านี้..อะครับ เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก
หลวงเภาจอมลีลา ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน60

ลิขิตฟ้า ฤาจะสู้มานะตน

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 10:19:58 PM »

หากดับไปเลยแสดงว่า Power Supply จ่ายไฟไม่พอ , CPU ร้อนจัด ทาซิลิโคนใหม่ก็ใช้ได้ ..

หากดับแล้วติดขึ้นมาใหม่ก็แสดงว่าเกี่ยวกับอุปกรณ์ในเครื่องและซอฟแวร์ที่ใช้ ..

ตอนนี้เครื่องมีการ์ดจอแยกมั๊ย .. ส่วนมากที่ผมเจอจะเป็นที่การ์ดจอครับผม ..

“ยิ่งเอามันยิ่งอด ยิ่งสละให้หมดมันยิ่งได้”
owenthai_007
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 02:04:55 PM »

มันเป็นอย่างพอกพี่ๆบอกหละครับ ที่ผมสงสัยก็มีSupply กับ CpU ร้อนนี้หละ ใส่ซิลิโคนแล้วมันก็เป็นอยู่ครับ
   มันบูทเคื่องได้หมดหละบางคร้งพอบูทช่วง ไบออสก็ดับ บางครั้งไปหน้าที่เป็นรูปวินโกดับ บางครั้งไปถึงหน้าจอเดสทอ๊ปก็ดับ  พอไปจับดูซิ้งที่ตัดพัอดลม CPU มันก็ร้อน ดูที่มันทดสอบที่มันโวดค่า Ram กับ CPU มันวิ่ง100 นานๆทีถึงจะลดลงมานะครับ เลยเอาพัดลมเครื่องเล็กๆ มาเป่าเพิ่มไปอีกตัวก็พอถูกๆไถๆไปถ้ามันร้อนแล้วดับก็รอมันเย็นก็เปิดขึ้นมาใหม่ได้นะครับ ผมเปลี่ยนพดลมCPU แล้วพัดลมที่ซื้อมาใหม่200 ST DEEPCOOL แต่ก่อนเป็นๆหายๆ  ผมคิดว่าคงเป็นที่CPU มันร้อนผิดปกติหรือเปล่าครับ อาการนี้มันเป็นมาเรื่อยๆ แก้ทีก็หายทีเด๋วก็มาเป็นอีก เครื่องนี้มันเปลี่ยนทุกอย่างละเหมือนซื้อเครื่องใหม่ ยังไม่ได้เปลี่ยนอย่างเดี๋ยว CPU เนี้ยหไลครับ
- การ์ดจอออนบอทครับ
ขอบคุณทุกคำตอบครับที่ให้ความรู้ lv! lv! lv! ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ
abcd204
member
*

คะแนน5

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 10:21:12 PM »

อาการอย่างนี้ น่าจะเป็นที่ซิงค์ระบายความร้อนของ cpu มีฝุ่นมาก ความร้อยสะสม ให้ทำความสะอาดซิงค์ หรืออาจเป็นที่ หลังซิงค์ไม่แตะสนิทกับ cpu ทำให้มีความร้อนมากครับผม อาการที่เป็น
 1. เล่นสักพักแล้วก็ดับหายไปเลย
 2. บูตเข้าวินโด้ ไม่ได้ครับเครื่องค้าง
 3. เล่นเกมส์ที่มีแอ๊คชั่นสูง ทำให้เครื่องดับไปเฉยๆ
วิธีแก้ของผมที่ใช้กับเครื่องของผม
  1. ถอดซิงค์ cpu นำไปล้างแล้วตากให้แก้งก่อนประกอบเข้าใหม่ (ถอดพัดลมออกก่อนนะครับ) ผมล้างด้วยน้ำยาล้างจานเลยครับ แล้วใส่ ซิลิโคน ที่หลัง cpu ครับ
  2. นำพัดลมขนาด 4 นิ้วมาพัดที่ ซิพของ VGA เพื่อระบายความร้อน เปิดฝาข้างออกข้างหนึ่งก็ได้ครับ
  3. ถอดแรมออกมาขัด หรือใช้เครื่องดูดฝุ่น ดูทั่วบอร์ดครับ
หากยังไม่หายอีก ลองดูว่า C ในบอร์ดบวมหรือเปล่าครับ หากบวม เปลี่ยนที่ร้านซ่อมได้เลยครับราคาประมาณ ตัวละ 100 บาทครับผม หากยังไม่ติดอีก ประการสุดท้ายอาจติดไวรัสก็ได้ครับ
abcd204
member
*

คะแนน5

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 10:29:08 PM »

อาการอีกอย่างหนึ่งของบอร์ด 775 คือ ขาล๊อคซิงค์พัดลมอาจจะหักได้ หากไม่สังเกตุจริงจะมองไม่เห็น เพราะที่ล็อคมันนิดเดียว หรืออาจหักระหว่างถอดก็ได้ครับ  หรือว่าล๊อดซิงคืพัดลมไม่สนิทก็ได้นะครับ ลองทำดูครับผม
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 09:38:42 AM »

Power Supply จ่ายไฟไม่พอ...  Smiley
khatawoot
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 02:29:31 PM »

ลองดูว่าการ์ดต่างๆอาจจะหลวม เจอมากับตัวเองครับ  ถ้าใช้ไปนานๆ บอร์ดพัง ชัวร์
khatawoot
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 03:03:44 PM »

หรืไม่ก็เกี่ยวกับ ช็อทเกต ฮาร์ดดิส  หลวม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์