จอlcd SVOA model L54BH 12v4.0a จอปุ่มเปิดจอขาวแล้วก็ดับไม่เห็นอะไรปุ่มเป็นสีแดง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 22, 2024, 06:41:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จอlcd SVOA model L54BH 12v4.0a จอปุ่มเปิดจอขาวแล้วก็ดับไม่เห็นอะไรปุ่มเป็นสีแดง  (อ่าน 8885 ครั้ง)
tosakul
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: มกราคม 21, 2008, 10:44:45 PM »

สวัสดีครับ
รบกวนท่านผู้รู้ด้วยนะครับ เพราะผมไม่เป็นเอาเลยครับ ควรแก้ไขอย่างไรครับ
จอlcd SVOA model L54BH 12v4.0a จอปุ่มเปิดจอขาว(ปุ่มเป็นสีน้ำเงิน)แล้วก็ดับ
ที่หน้าจอไม่เห็นอะไรเลย(สังเกตุปุ่มเป็นสีแดง)
ตอนจอขาวกินกะแสเกือบแอมป์ พอจอดับก็ตกลงมาที่ .2 โดยประมาณ
ขอบคุณครับ

tosakul
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2008, 01:44:21 PM »

สวัสดีครับ
รบกวนด้วยครับ มีภาพมาเพิ่มเติม เวลาจ่ายไฟเข้า 12v
จุดที่วัดได้ตามภาพ
ไม่รู้ว่าควรวัดตรงไหนก่อนหลัง
รบกวนด้วยนะครับมือใหม่มากๆ
ขอบคุณ
technic
วีไอพี
member

คะแนน159

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2008, 01:56:56 PM »

ทดสอบวงจรอินเวอร์เตอร์ก่อนครับ
tosakul
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2008, 02:02:06 PM »

สวัสดีครับ
รบกวนมากๆ เลยครับ เพราะผมไม่เป็นเลยครับ
รบกวนบอกตำแหน่งให้ที่ครับ
ขอบคุณมากครับ
technic
วีไอพี
member

คะแนน159

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2008, 02:08:24 PM »

ถ่ายรูปอีกบอร์ดมาด้วยครับ
tosakul
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2008, 02:24:27 PM »

สวัสดีครับ
มาแล้วครับอีกตัวหนึ่งครับ
ขอบคุณมากเลยครับมีกำลังใจขึ้นเยอะ
tosakul
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2008, 11:25:22 AM »

สวัสดีครับ
รบกวนผู้รู้ตอบเพิ่มเติมให้ด้วยครับ
จากคำถามแรกๆ เปิดเครื่องไฟ Status เป็นน้ำเงินแล้วประมาณ 5-6 วิ เปลี่ยนเป็นสีแดง (ก็เพราะว่าไม่มีสัญญาณเข้านะครับ
ผมเอาสายต่อจากเครื่องคอมฯมาที่ vga controller lcd แล้วปรากฏว่าเป็นปรกติ ไฟไม่แดงคงเพราะมี Signal เข้า)
ถามต่อ
สายไฟ ที่ต่อไปหาหลอด Backlight นั้น สามารถต่อกับ เครื่องอื่นๆ หรือว่าต่อกับจอ TFT ของ laptor ได้ไหมครับไฟเท่ากันไหม
อีกเรื่อง  Backlight ติดแล้วดับเป็นเพราะไม่มีสัญญาณ Signal ในตอนต้นหรือเปล่าครับ

vga controller ชุดนี้สามารถแปลงไปใช้กับจอ notebook laptop ทั่วๆ ไปได้ไหม เห็นที่พันธุ์ทิพย์ มีทำกันนะครับ
ไม่มีรายละเอียด เกี่ยวกับ Connector ที่ต่อเข้า panel ขาไหนสัญญาณอะไรบ้าง
รบกวนมากขนาดนี้ จะมีผู้ตอบให้ไหมครับ

กรุณาด้วยนะครับ
ขอบคุณมากๆ ครับ
pk
member
*

คะแนน56

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2008, 12:49:03 PM »

ตกลงจอไม่เสียใช่ไหม 

สายไฟ ที่ต่อไปหาหลอด Backlight นั้น สามารถต่อกับ เครื่องอื่นๆ หรือว่าต่อกับจอ TFT ของ laptor ได้ไหมครับไฟเท่ากันไหม

@@@@@ได้  ถ้าขั้วที่เสียบเท่ากัน

vga controller ชุดนี้สามารถแปลงไปใช้กับจอ notebook laptop ทั่วๆ ไปได้ไหม เห็นที่พันธุ์ทิพย์ มีทำกันนะครับ
ไม่มีรายละเอียด เกี่ยวกับ Connector ที่ต่อเข้า panel ขาไหนสัญญาณอะไรบ้าง
@@@@@อยู่ที่สายแพรที่เชื่อมระหว่าง บอร์ดกับ panel 

Sad Sad Sad

........... <you/>
tosakul
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 23, 2008, 02:34:54 PM »

สวัสดีครับ
Panel ยังไม่รู้จะทดสอบอย่างไรว่าเสียหรือเปล่า เพราะตอนทดสอบ inverter และ vga controller ไม่
ได้ต่อ Panel อยู่
มีวิธีการทดสอบ Panel ไหมครับ
ใครมี pinout ของ vga controller หรือ pinout panel บ้างครับ
ขอบคุณครับ
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 23, 2008, 02:55:06 PM »

วิธีทดสอบแรงไฟจ่ายให้panel
http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=18456.0
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 23, 2008, 02:56:33 PM »

ส่วนวิธีทดสอบหลอดpanel ใช้ไฟโฟกัสของทีวี 14" ทดสอบก็ได้ครับ(ต่อกับR390K ..ลดโฟกัส)  Tongue
tosakul
member
*

คะแนน1

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 23, 2008, 04:43:08 PM »

สวัสดีครับ
ขอบพระคุณมากครับ คุณพี่ช่างเล็ก

จากรูปจุดที่ 1 มีไฟประมาณ5v แล้วค่อยๆ หายไปครับตอนเปิด Switch แล้ว
จุดที่วงกลมก็เหมือนกันครับ ZD มันก็หายเหมือนกัน

ขอโทษด้วยครับถามแบบไม่เป็นจริงๆ ครับ
ขอบคุณครับ
tosakul
member
*

คะแนน1

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 09:19:28 AM »

สวัสดีครับทุกท่าน
ขอขอบคุณผ่านมานะที่นี้ คุณ technic  คุณ pk   คุณช่างเล็กๆ(LSV)
พิมพ์ชื่อถ้าผิดไปขออภัยด้วยครับ

สรุปอาการที่ผ่านๆมา
การที่ไม่ต่อสายนำสัญญาณจากคอมเข้า vga จอ จะทำให้เกิดอาการ
ปุ่มเปิดปิดติดแล้วจะเปลี่ยนสีภายในประมาณ 6 วินาที
ทำให้หลอดภาพ Backlight ติดแล้วดับประมาณ 6 วินาทีเช่นกัน

ปัญหาทั้งหมดที่ถามไถ่เป็นเพราะไม่เคยซ่อมมาก่อน พึ่งเริ่มศึกษาดูเป็นเครื่องแรก
ตอนทดสอบถอดอุปกรณ์มาทดสอบที่ละอันอาการจึงเป็นเช่นที่ถามไป
แต่นำอุปกรณ์ทั่งหมดมาทดสอบรวมแล้วกับเป็นว่า เครื่องนี้ หน้าจอภาพขาวอย่างเดียว
ไม่มีตัวอักษรไม่มีภาพให้เห็นอะไรเลย
ตอนนี้คงต้องดูต่อเป็นอาการจอภาพขาวสว่างตลอดไม่เห็นภาพใดๆ
ขอบคุณครับ ต้องดูกันตรงไหนต่อครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์