มอนิเตอร์ SOCOS 557- BA ภาพเว้าด้านข้างครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 17, 2024, 05:53:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มอนิเตอร์ SOCOS 557- BA ภาพเว้าด้านข้างครับ  (อ่าน 3917 ครั้ง)
chuechom
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: เมษายน 20, 2007, 08:14:52 PM »

มอนิเตอร์ SOCOS  557 - BA  ภาพเว้าด้านข้างครับใครเคยเจอช่วยแนะนำหน่อยครับ  ขอบคุณพี่ๆ ล่วงหน้าครับ

Hooto cha-am
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน182

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2007, 10:46:15 PM »

เช็ควงจรพินคูซชั่น ครับอยู่ใกล้ฟลายแบต Tongue
blues
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2007, 12:05:50 PM »

เว้าทั้งสองด้านไหมครับแล้วยืดเข้ายืดออกได้ไหมครับถ้าไม่ได้ให้ดูTRเบอร์TIP122ดูน่ะครับ
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2007, 01:30:37 PM »

วงจร Pin amp มีปัญหาครับ จะอยู่ใกล้ๆกับฟลายแบ็คครับ เหมือนที่พี่ Hooto cha-am บอกครับ

- อาการ เปิดเครื่องแล้วหน้าจอหด, เว้าด้านข้าง โดยที่ภาพทางแนวตั้งปกติ หากวิเคราะห์อาการเสียแล้ว

วงจร H-Size ทำงานผิดปกติ
ซึ่งวงจรส่วนนี้จะใช้ทรานซิสเตอร์เป็นหลัก โดยจะเป็นทรานซิสเตอร์ที่อยู่ใกล้ๆกับฟลายแบคเสมอทุกเครื่อง บางยี่ห้ออาจใช้ Mosfet

- การซ่อม ลำดับแรกให้มองหาทรานซิสเตอร์ตัวที่กล่าวไว้ตอนต้นก่อน โดยเฉพาะจุดบัดกรีพบว่าหลุดหลวมบ่อยมากๆ
แล้ววัดทรานซิสเตอร์ตัวนี้ด้วยว่าปกติอยู่หรือไม่

- จากนั้นเช็ค R ที่ต่ออยู่ที่ขา E ของ ทรานซิสเตอร์ตัวนี้ด้วยว่า ยืดค่า ,ขาด หรือไม่ และควรเช็ค ทรานซิสเตอร์ใกล้เคียงด้วยว่า
ปกติอยู่หรือไม่
lungkeng
member
*

คะแนน3

เมืองคนดี

lungkeang@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2007, 04:52:45 PM »

Kiss     เช๊คพวก C ทุกตัวที่เกี่ยวข้องกับโย๊ค ทางฮอร์ ครับ ผมเคยพบอาการแบบนี้ครับ จะปรับฮอร์ไม่ได้ครับ ผมถอดออกมาวัดข้างนอกเลย ถ้าไม่มีดิจิตอลวัดค่า C ก็ใช้มิเตเอร์เข็มก็ได้ครับ
           ตั้ง X 10 K ครับตัวใหนเสียเข็มมิเตอร์จะค้างให้เห็นเลยครับ จะมีC ไม่กี่ตัวครับ  นี่เป็นอีกวิธีหนึ่งครับ   Kiss
Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2007, 11:54:31 PM »

ผมว่านะมีแต่คนที่จะช่วยเหลือแต่เจ้าของกระทู้กลับไม่มาบอกกล่าวเลยว่าทำไปถึงไหนแล้วเสร็จหรือยังแบบนี้คนที่จะช่วยก็หมดกำลังใจกันพอดี..เฮ้อเซ็งจังอะ

Ce_ Hp - Compaq , Acer , Samsung
เมื่อวานกับวันนี้  Support LCD - LCD TV - CRT ทั่วประเทศ 
               ทั้งในประกันและหมดประกันแล้ว
อยู่ในประกันแค่Good มันไม่พอต้อง Best เท่านั้น
                สรุปอยู่ที่ตอนจบ..ไม่ใช่วิธีการ... 
ซ่อมเครืองเก่าหมดประกันเอาแค่ Good ก็พอไม่ต้องถึง Best ก็ได้
CHELSEA
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2007, 11:20:10 AM »

ถูกต้องนะ  คร๊าบ Grin Grin
chuechom
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2007, 05:39:58 PM »

ขอโทษพี่ๆทุกคนด้วยคับ  ผมเป็นทหารไปราชการมาครับ ขอบคุณพี่ทุกคนครับเดี๋ยวผมจะลองเช็คดูครับ
chuechom
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2007, 08:11:06 PM »

ผมลองแล้วไม่เจอเลยไปเอาโย้คเพื่อนมาลองใช้ได้ครับ  Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์