จอ LG FLATTRON ez รุ่น710SH เครื่องไม่ทำงานไฟสแตนบายติด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 05:50:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จอ LG FLATTRON ez รุ่น710SH เครื่องไม่ทำงานไฟสแตนบายติด  (อ่าน 2643 ครั้ง)
khoon
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 12:46:42 AM »

สวัสดีครับมีปัญหาที่จะรบกวนพี่ๆครับปัญหามีอยู่ว่า   จอ LG  FLATTRON ez รุ่น710SH เครื่องไม่ทำงานไฟสแตนบายติด ตอนแรก horพังครับเบอร์ j5804 ผมลองลอยhoroutแล้วต่อหลอด หลอดสว่างครับวัดไฟได้ 50V ผมดูตามคู่มือการซ่อมของLG ไฟก็ตรงตามคู่มือครับ แต่ผมไปซื้อ  Horoutตัวใหม่มาใส่ใช้ไม่ได้ครับมันเป็นเบอร์แทน เบอร์j6812 หรือว่าเป็นเพราะสาเหตุอื่นผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ Cheesy

khoon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 12:27:15 PM »

ช่วยด้วยนะครับ
khoon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 12:51:29 PM »

พี่ๆช่วยหน่อยนะครับรีบแต่ไม่รู้จะวิเคราะห์ไง
apisit.v
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2007, 10:21:32 AM »

ไม่รู้ทำเสร็จหรือยัง ผมเพิ่งจะทำเสร็จ จะเล่าประสบการณ์ให้ฟังแล้วกันครับอาการเครื่องคล้ายๆของคุณ แต่ไฟทางออกไม่นิ่งครับ 1.ตรวจสอบ ICที่แผงคอหลอดส่วนใหญ่จะเสีย IC302,303(วิธีตรวจสอบของผมใช้มิเตอร์วัดค่าโอห์มระหว่างขากราวน์กับขาอินพุท ปกติจะได้ค่าโอห์มใกล้เคียงกันทุกขา ถ้ามีขาใดขาหนึ่งผิดไปทางต่ำมากๆน่าจะเสียแล้ว ใช้วิธีวัดแบบเดียวกันเทียบกราวน์กับขาเอ้าพุทเช่นกันครับ) 2.วัดไฟที่ขา6ของ IC701ไฟต้องนิ่งถ้าไม่นิ่งไฟบูทก็จะไม่นิ่งด้วย ตรวจสอบอุปกรณ์รอบๆถ้าดีและมีไฟเลี้ยงปกติก็เปลี่ยนได้เลยครับ 3.ตรวจดูสายสัญญาณที่ต่อกับคอมฯไม่ขาดและสนิทดีหรือเปล่า 4.ตรวจสอบฟลายแบคด้วยเครื่องตรวจที่มีคุณภาพไม่เช่นนั้นอาจหลงทางถ้ามีตัวทดลองเปลี่ยนได้ก็ดีครับ ...ตรวจสอบระบบไฟต่างๆว่าถูกต้องหรือไม่และต้องนิ่ง  การถอดเข้าออกบ่อยๆอาจทำให้ปริ๊นขาดหรือบัดกรีไม่สนิทตรวจสอบให้ดีครับ การใช้อุปกรณ์เบอร์แทนควรตรวจสอบคุณสมบัติเบอร์แทนให้เท่ากับของเดิมหรือดีกว่า ค่าR,CและDตัวที่มีเครื่องหมายสำคัญในวงจรควรเปลี่ยนให้ตรงโดยเฉพาะRที่ต่อกับFETที่มีค่าต่ำๆ หวังว่าคงเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆช่างบ้างนะครับ จาก apisit.v
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์