supply com ปรกติ ซ่อมกับซื้อไหม่ อันใหนคุ้มกว่ากันครับ..
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 09:52:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: supply com ปรกติ ซ่อมกับซื้อไหม่ อันใหนคุ้มกว่ากันครับ..  (อ่าน 5742 ครั้ง)
kaewtawee
member
*

คะแนน72

ครูของตัวเอง คือ ตัวเอง...ขอบคุณสำหรับครูทุกท่าน..

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 02:36:58 PM »

supply com ปรกติ ซ่อมกับซื้อไหม่ อันใหนคุ้มกว่ากันครับ..

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน..ขอบคุณสำหรับเวปดีดี

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 03:31:43 PM »

ถ้าเป็นตัวที่ติดมากับเคสควรซ่อม................. สังเกตจากฮีทซิงค์จะมีขนาดใหญ่ และหนามาก
ของดีไม่ดี ดูที่ C ไฟ 300 V ก็รู้แล้วครับ ถ้าของดีๆที่ติดมากับเคส จะใช้ค่าถึง 470 uF 200V 2 ตัว ครับ

ถ้าของห่วยไม่ควรซ่อม สังเกตที่ฮีทซิงค์ จะบางเฉียบและจะใช้  C ไฟ 300V แค่ 220uF 200V 2 ตัว
kaewtawee
member
*

คะแนน72

ครูของตัวเอง คือ ตัวเอง...ขอบคุณสำหรับครูทุกท่าน..

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 05:45:38 PM »

แล้วมันจะเสถียร หรืออยู่ได้นานไหมครับ กลัวพวกเมนบอร์ดและอึ่นๆมีปํยหาตามมา

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน..ขอบคุณสำหรับเวปดีดี
mbsamart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 08:47:00 PM »

ถ้าปรกติ ไม่ต้องซ่อมไม่ต้องซื้อใหม่ครับ ก็มันปรกติมันก็คงยังใช้ได้ Tongue Tongue

แล้วแต่ความพอใจของลูกค้าครับ ผมใช้วิธีตีราคาก่อนซ่อม แล้วบอกราคาซื้อของใหม่ให้ด้วย ถ้าอาการหนักมากก็บอกให้ซื้อใหม่ไปเลย
หน่อย CB 245CH9
member
*

คะแนน143

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 09:18:17 PM »

แล้วแต่ครับ  ผมเลือกซ่อมก่อนครับ   Tongue

จงคิดแต่สิ่งดีดี พูดแต่สิ่งดีดี แล้วคุณ จะได้พบแต่สิ่งดีดีตลอดไป
ใจ
golf
member
*

คะแนน5

speed1kob@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 09:28:40 PM »

ผมเจอมาเอาะคับเรื่องนี้ เอาง่ายคือ ถ้าเป็นของเทียม ก็ควรซื้อใหม่
แต่ถ้าเป้นของแท้ ควรซ่อมคับ การสังเกตุ ง่ายมากเพียงแค่ดูภายนอกก็รู้แล้วคับ ว่าเทียมหรือแท้
ของแท้จะหนักและมีอุปกร์อัดแน่น (สังเกตจากด้านนอก) ส่วนของเทียมจะเบา และอุปกรณ์จะน้อย
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 09:36:52 PM »

จากที่ผมซ่อมๆมานะ......อุปกรณ์มันเท่ากันแหละ แต่ต่างกันตรงที่บอกไว้ คือ อุปกรณ์ไม่มีคุณภาพ

1. ไดโอด 3 ขา ถ้าของดีมียี่ห้อหน่อย จะใช้แบบตัวเดียวเลยใหญ่ด้วย  แต่ถ้าถูกๆจะใช้ไดโอด 2 ตัวเอาหัวชนกันแทน

2. C Filter ไฟ 300V  ถ้าของดีมียี่ห้อหน่อย จะใช้ค่า 470uF 200V 2 ตัว แต่ถ้าถูกๆจะใช้ค่าตั้งแต่ 220-330uF 200V
ไม่เกินนี้แน่นอน

3. ฮีทซิงค์ระบายความร้อน ถ้าของดีมียี่ห้อหน่อย จะใช้แผ่นหนาๆ แล้วมีครีบระบายความร้อนเยอะมาก  แต่ถ้าถูกๆจะใช้แบบ
แผ่นบางๆนะ..........................

Cool Cool

และจากที่เห็นๆมา ของแท้ของปลอมไม่เคยเจอ เจอแต่มีคุณภาพกับไม่มีคุณภาพเท่านั้น ซึ่งก็ต้องดูองค์ประกอบหลายอย่าง
จะดูแต่ภายนอกอย่างเดียวไม่ได้ ต้องเห็นอุปกรณ์ภายในด้วยครับ............................................
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2007, 06:00:17 AM »

ที่ว่าของไม่มีคุณภาพนั้น ความจริงไม่ใช่ เป็นเพราะมันถูกและ watt จะต่ำกว่าที่เขียนไว้ เวลาใช้เราก็เผื่อๆไว้บ้าง ค่า C จึงใช้ค่าต่ำได้ Heat sink ก็ใช้บางหน่อยได้  ผมว่ามันใช้ได้ดีทีเดียว ผมก็ใช้อยู่หลายตัว ไม่มีปัญหาอะไร ขออย่าใช้เกินกำลังเค้าก็แล้วกัน  ผมจึงไม่เลือก ซ่อมทั้งนั้น ซ่อมเครื่องหนึ่งค่าอะไหล่ก็ไม่ถึง 100 บาทบางทีก็หยิบอะไหล่เก่า ก็ไม่เสียตังส์ ผมชอบไปเหมาตามร้านซ่อมคอม ตัวละไม่เกิน 20 บาท ประจำ จึงคิดว่าซ่อมดีกว่าครับ การใช้งานบางตัวก็ทน มากครับ อุปกรณือิเลคโทรนิค ไม่มีใครบอกได้ว่าจะเสียเมื่อไร เราจะไปห่วงทำไมว่าทนกว่าของใหม่หรือเปล่า ขอให้เราซ่อมให้ดี มันก็จะมีโอกาสทนไปแล้ว 80 % ครับ

Wink Wink Sad Roll Eyes Undecided Embarrassed Angry Angry

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2007, 08:37:17 AM »

อ้างถึง
ที่ว่าของไม่มีคุณภาพนั้น ความจริงไม่ใช่ เป็นเพราะมันถูก

Grin Grin Grin

บางตัวยี่ห้อเดียวกันและรุ่นเดียวกัน อุปกรณ์ภายในคนละแบบเลย คราวหลังพี่มาบ้านผมอีก ผมจะแกะจากเคสคอมผมมาให้พี่ดูชัดๆไปเลยว่าเป็นยังไงครับ............................................ Grin Grin Grin Grin

อ้างถึง
ซ่อมเครื่องหนึ่งค่าอะไหล่ก็ไม่ถึง 100 บาทบางทีก็หยิบอะไหล่เก่า ก็ไม่เสียตังส์ ผมชอบไปเหมาตามร้านซ่อมคอม ตัวละไม่เกิน 20 บาท ประจำ จึงคิดว่าซ่อมดีกว่าครับ การใช้งานบางตัวก็ทน มากครับ อุปกรณือิเลคโทรนิค ไม่มีใครบอกได้ว่าจะเสียเมื่อไร เราจะไปห่วงทำไมว่าทนกว่าของใหม่หรือเปล่า ขอให้เราซ่อมให้ดี มันก็จะมีโอกาสทนไปแล้ว 80 % ครับ

ถ้าซัพพลายมันอายุหลายปีแล้ว ถ้าโละ C ทั้งแผงเพื่อให้ไฟนิ่ง ก็คงไม่คุ้มเท่าไหร่ครับ ................... ............... Tongue

อีกข้อนึงแล้วกันครับ..............ของไม่มีคุณภาพจะไม่มีไลน์ฟิลเตอร์ ( Line Filter ) มาให้ตรงขั้วปลั๊กครับ
แต่ถ้าของติดเคสส่วนใหญ่จะมีมาให้ด้วยครับ.................................................... Tongue
Hooto cha-am
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน182

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2007, 03:19:49 PM »

ที่ว่าของไม่มีคุณภาพนั้น ความจริงไม่ใช่ เป็นเพราะมันถูกและ watt จะต่ำกว่าที่เขียนไว้ เวลาใช้เราก็เผื่อๆไว้บ้าง ค่า C จึงใช้ค่าต่ำได้ Heat sink ก็ใช้บางหน่อยได้  ผมว่ามันใช้ได้ดีทีเดียว ผมก็ใช้อยู่หลายตัว ไม่มีปัญหาอะไร ขออย่าใช้เกินกำลังเค้าก็แล้วกัน  ผมจึงไม่เลือก ซ่อมทั้งนั้น ซ่อมเครื่องหนึ่งค่าอะไหล่ก็ไม่ถึง 100 บาทบางทีก็หยิบอะไหล่เก่า ก็ไม่เสียตังส์ ผมชอบไปเหมาตามร้านซ่อมคอม ตัวละไม่เกิน 20 บาท ประจำ จึงคิดว่าซ่อมดีกว่าครับ การใช้งานบางตัวก็ทน มากครับ อุปกรณือิเลคโทรนิค ไม่มีใครบอกได้ว่าจะเสียเมื่อไร เราจะไปห่วงทำไมว่าทนกว่าของใหม่หรือเปล่า ขอให้เราซ่อมให้ดี มันก็จะมีโอกาสทนไปแล้ว 80 % ครับ

Wink Wink Sad Roll Eyes Undecided Embarrassed Angry Angry

Tongue Lips Sealed Tongue
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2007, 11:44:53 PM »

ถามว่า ซ่อมหรือซื้อใหม่ ถ้ามันเสีย

ส่วนตัวผม เนื่องจากไม่มีเวลามากนัก ก็จะดูว่า อาการเป็นอย่างไร และก็แกะดู C ข้างใน ถ้ามี C ปริแตก ก็ 80% ที่เปลี่ยนแล้วหายใช้ได้ปกติ ส่วนมากอาการ ก็จะเป็นแบบว่า ใช้งานแล้ว บูตเอง เปิดติด แต่ไม่ทำงาน (mb) อะไรประมาณนี้ครับ

เนื่องจากปกติ ก็สั่งจาก ตัวแทนจำหน่ายราคาก็แค่ 350 บาท หากเทียบกับ เวลาในการไล่ตรวจเช็ค (เนื่องจากไม่ชำนาญซ่ะด้วย) ก็ไม่แน่ว่า จะได้ใหม ใช้เวลาเท่าไร และจะเสนอราคาลูกค้าเท่าไหร่ ประกันด้วยใหม

ซื้อใหม่มาเปลี่ยนให้ คิด 550 รับประกันให้อีก 1 ปี Happy ทั้งลูกค้าและตัวเราดีกว่า ว่างๆ ก็ค่อยจับไอ้ตัวที่เสียๆ อยุ่มาแกะดู ซ่อมได้ก็เก็บไว้เป็น สำรองสำหรับใช้งานในกรณี ลูกค้านำมาเคลม เป็นต้นครับ

อันนี้หลักของผมน่ะ เพราะผมซ่อมให้ตาม บริษัท ซ่ะเป็นหลัก จึงไม่ต้องมาซ่อม ให้เสียเวลา ทำอย่างอื่นๆ

ว่าแต่ว่า ท่านใดรับซื้อ ซัพพลายเก่าๆ บ้างครับ มีอยู่เริ่มจะเยอะแล้ว ไม่มีที่เก็บครับ ให้ฟรีด้วย Sad Sad Sad Roll Eyes

kaewtawee
member
*

คะแนน72

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 07:18:57 AM »

อาการเสีย คือ เปิดกล่องออกมาพบตรงบอดใหม้ครับ ดูอาการแล้วไม่หน้าซ่อม Wink

mic.2210
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2007, 02:34:29 PM »

อ่านดูช่างคุยกันก็ได้ความรู้อย่างหนึ่ง Sad Huh? Roll Eyes Tongue Lips Sealed Undecided Kiss
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2007, 02:42:56 PM »

ถ้ามันไม่ช๊อตถึงกับต้องเปลี่ยนเฟท ซ่อมเอาครับเปลี่ยนCก็น่าจะใช้ได้ ถ้าช๊อตซื้อใหม่ดีกว่าครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์