3310
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 17, 2024, 08:24:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 3310  (อ่าน 3566 ครั้ง)
husadee
member
*

คะแนน5

husadee_s@hotmail.com
« เมื่อ: ตุลาคม 24, 2007, 09:31:23 PM »

3310 เปิดไม่ติดตรวจเช็คอย่างไรบ้างคับ  เบื้องต้นตรวจเช็คสวิตแล้วไม่เสียคับแต่สงสัยตรงที่ว่าปกติแล้วใช้มีเตอร์วัดจะขึ้นไม่ใช่หรือคับ  ท่านไดมีคำแนะนำบอกหน่อยคับ  ขอบพระคุณอย่างยี่งคับ

TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2007, 11:28:24 PM »

วัด SW แบบไหนละครับ ปกติถ้าวันยังไม่ออนเครื่องก็ไม่ขึ้นครับ SW เป็นแบบกดติดปล่อยดับ
แล้วได้จับซัพพายดูการกินกระแสของเครื่องบ้างหรือเปล่า เครื่องมีการตอบสนองบ้างไหม
ว่าแต่ก่อนหน้านี้เครื่องเป็นอะไรมาครับ
cai
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2007, 03:57:32 PM »

ไม่รู้ซ่อมได้หรือยังพอดีแวะมาเจอเว็บนี้ขอตอบสักหน่อย  กรณีเครื่องเปิดไม่ติด อันดับแรกให้วัดไฟลองดูก่อนครับว่ามีไฟไปเลี้ยงส่วนต่างๆ ของเครื่องหรือไม่ ขอแนะนำให้วัดเฉพาะจุดสำคัญเท่านั้นก็พอครับเช่นที่จุด R 224  จะได้ไฟประมาณ  3.6  โวลย์ (เป็นไฟที่ออกมาจากซีคอนตอนที่เรากดสวิตซ์) ถ้าวัดแล้วไฟได้น้อยกว่านี้เช่นได้ประมาณ 1-2 โวลย์ ซีคอนเสียครับ  ที่จุด  C219   C243
จะได้ประมาณ  5  โวลย์ครับ ถ้าได้น้อยกว่านี้ซีคอนเสียครับ  แต่ถ้าวัดไฟแล้วได้ตามกำหนดทั้ง 3จุด ทั้ง R224  C243 C219  ก็พอจะประเมินได้ว่าซีคอนไม่เสียครับ  อีกจุดที่สำคัญไฟออกจาก
ซีคอนไปยัง CPU เรียกว่าไฟ PURX  วัดไฟที่จุด R308  จะได้ไฟประมาณ  2.8  โวลย์ ถ้าได้น้อยกว่านี้ซีคอนเสียครับ  และวัดไฟที่ออกจาก CPU  ไปยังซีคอน เรียกว่าไฟ SLEEPX ที่จุด  J308  จะได้ประมาณ 2.8  โวลย์ถ้าวัดแล้วได้ไฟน้อยกว่านี้  CPU  เสียครับ  ถ้าวัดไฟจุดที่สำคัญที่ได้แนะนำไปแล้วได้ไฟตามที่กำหนดแต่เครื่องยังเปิดไม่ติด อย่างนี้ต้องแฟลชสถานเดียวครับ ทีนี่ ค่อยมาดูกันว่าโปรแกรมจะฟ้องว่าอย่างไร ถ้าจะอธิบายยาวครับขอจบแค่นี้
husadee
member
*

คะแนน5

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 08:16:05 PM »

ขอบคุณครับท่าน ผมยังทำไม่ได้เลยครับ  ฟลักยังไม่มีเลยครับกำลังหาซื้อของอยู่เลยครับ  แต่ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความเห็นแต่ก็พยามยามต่อครับ
husadee
member
*

คะแนน5

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2007, 06:57:40 PM »

รายงานแล้วครับ  ไฟเข้าจากแบตปกติครับ แต่เรื่องกีนกระแสไม่มีเครื่องมือวัดครับ  ผมก็คิดว่าน่าจะไปหลายอย่างครับ  เลยบอกลูกค้าซื้อเครื่องไหม่ครับเพราะก่อนจะเปงแบบนี้เขารายงานว่ากินเเบต  หมายถึงแบตหมดไวกว่าปกติครับ  อยากทราบอาการนี้มีจุดไดเสียบ้างครับ
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2007, 08:58:02 PM »

รายงานแล้วครับ  ไฟเข้าจากแบตปกติครับ แต่เรื่องกีนกระแสไม่มีเครื่องมือวัดครับ  ผมก็คิดว่าน่าจะไปหลายอย่างครับ  เลยบอกลูกค้าซื้อเครื่องไหม่ครับเพราะก่อนจะเปงแบบนี้เขารายงานว่ากินเเบต  หมายถึงแบตหมดไวกว่าปกติครับ  อยากทราบอาการนี้มีจุดไดเสียบ้างครับ

กินแบตแล้ววัดตัวเครื่องหรือยังครับว่า ช็อตอยู่หรือเปล่า
ลองล้างเครื่องดีๆ ก่อนครับ  อาการนี้อาจเป็นได้หลายสาเหตุ ทั้ง PA รั่ว
IC chang หรือ Ccont มีปัญหา  แต่ก็ต้องจับกระแสดูอยู่ดีถึงจะเห็นการกินกระแสของเครื่อง
ลงทุนซื้อซัพพรายเถอะครับตัวละแค่ XXX แล้วสมัยนี้
husadee
member
*

คะแนน5

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 10:46:38 PM »

ขอบคุณครับพี่ ผมก็อยากเป็นเหมือนช่างมืออาชืพเหมือนกันแต่ปัจจัยไม่ค่อยสนับสนุนครับ  แต่มีพี่แนะนำก็จะพยายามครับผม  บองทองทานออยเมียๆๆเนอ   (ขอให้คิดสิ่งใดสมปรารถนาน่ะครับที่ใจบุญบอกเทคนิคการซ่อมให้ครับ)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์