ลงวินโดว์ไม่เจอฮาร์ดดิสก์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 01:50:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลงวินโดว์ไม่เจอฮาร์ดดิสก์  (อ่าน 6764 ครั้ง)
hnow007 ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน47

อยู่แบบพอเพียง

« เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 12:37:08 PM »

เครื่องลูกค้าเอามาซ่อมครับ อาการคือ เช็คอุปกรณ์ในไบออส เจอฮาร์ดดิสก์ครับ
แต่พอลงวินโดว์ถึงขั้นตอนที่จะจัดการฮาร์ดดิสก์ วินโดว์ตรวจไม่พบฮาร์ดดิสก์ครับ
เพื่อนๆเคยเจออาการแบบนี้ไหมครับ ช่วยวิเคราะทีครับ ผมลองเอาฮาร์ดดิสไปต่อกับอีกเครื่อง
พบว่าฮาร์ดดิสทำงานได้เป็นปกติครับ ลงวินโดว์ผ่านฉลุย แล้วลองเอาฮาร์ดดิสที่มีวินโดว์ตัวนี้แหละ
มาต่อกับเครื่องลูกค้า ปรากฏว่าบู๊ตเข้าวินโดว์ได้แต่ ใช้งานไปสักพักเครื่องก็รีสตาร์ทเอง งง
ช่วยทีครับ เศร้าจัง

drdr61♥
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 12:46:51 PM »

เป็นฮาร์ดดิส แบบSATA หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ให้หาแผ่นที่เวอร์ชั่นใหม่ๆมาลง รับรองผ่าน
หรือไม่ก็เข้าไบออส ไปปรับโหมด SATA ให้เป็น IDE ก่อน

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
hnow007 ♥
member
*

คะแนน47

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 01:00:30 PM »

เป็นฮาร์ดดิสSATAครับ ยังมีอีกอาการครับ ถอดฮาร์ดดิสออก แล้วเปิดเครื่องเข้าที่หน้าไบออสแช่ไว้
เครื่องก็ยังรีสตาร์ทอีกครับ เช็คความร้อนซีพียูในไบออส32-35องศาครับ เช็คความร้อนจากโปรแกรมHWMonitor เมื่อครั้งที่เครื่องบู๊ตเข้าวินโดว์ได้ 57-62 องศาครับ ผมละงงจริงๆ มีผิดปรกติอยู่อย่างนึงครับ
ไฟขั้ว-12 โปรแกรมHWMonitorวัดได้-7โวล์ครับ
drdr61♥
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 01:14:15 PM »

ถ้าCเมนบอร์ดไม่บวมก็ลองหาซัพพลายมาเปลี่ยนก่อนครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
Tom-duo
member
*

คะแนน17

ลัาบากลําบน เพื่อคนทางบ้าน

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 03:11:21 PM »

อาการอย่างนี้ผมเคยเจอขาซาต้าบนบอร์ดตะกั่วหลวมผมย้ายไปใช้
ซาต้าสองแล้วได้เลยยํ้าขาใหม่หรือไม่ก็ตัวเมนบอร์ดมีปัญหาเรื่องการ
จักIRQของตัวอุปกรณืช์พบได้บ่อยๆบนเมนบอร์ดECSถ้าเครื่องดับเอง
ตอนอยู่ในไบออสก็ต้องเซ็คแรงไฟบนบอร์ดมีสี่ชุดและความร้อนของซิป
เซ้าป์บริดด้วยครับปกติจะอุ่นๆตอนทํางาน.......ส่วนปัยหาเรื่องIRQ
ERRORผมเคยแฟลซไบออสแล้วหายครับ.........
Tom-duo
member
*

คะแนน17

ลัาบากลําบน เพื่อคนทางบ้าน

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 03:16:54 PM »

บางครั้งอุปกรร์บนเมนบอร์ดมันไม่เสีย(ซ๊อต)แต่รั่วก็ตรวจ
สอบยากครับวัดไฟบางครั้งก้ได้ปกติวัดค่าก็ขึ้นเหมือนปกติ
ผมใช้วิธีสัมผัสเอาเช่นตัวใหนร้อนก่อนที่จะดับไปและส่วนใหญ่
จะเจอ พวกพาวเวอร์มอสเฟท ซิปเซ้าท์บริด หรือไอซีเร็คกูเลท
 หิว
whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 07:42:41 PM »

แนะนำว่าลองแก้ทีล่ะอาการก่อนนะครับ เรื่องมองไม่เห้น Hdd ตอน setup ลองเปลี่ยนแผ่นบูตดูนะครับผม ผมเจอประจำเลยครับอาการแบบนี้ ส่วนเรื่องอาการเล่นไปได้ซักพักแล้วรีตัวเอง ลองเปลี่ยนแรมรึยังครับผม
hnow007 ♥
member
*

คะแนน47

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 10:42:10 AM »

ขอบคุณกับทุกๆคำตอบนะครับ ตอนนี้แก้อาการรีเซ็ทเองได้แล้วครับเป็นที่เพาเวอร์ซัพพลายจริงๆครับลองเปลี่ยนเอาเพาเวอร์ซัพพลายอันอื่นมาใส่แล้วหาย แต่อาการลงวินโดว์แล้วไม่เจอฮาร์ดดิสก์ยังแก้ไม่ได้ครับ ลองย้ายไปใช้ซาต้า2ก็เป็นเหมือนเดิม  ลองเปลียนแผ่นบู๊ตหลายตัวแล้วครับเหมือนเดิม ครับ THANK!!
LEKKRISSANA
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน3

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 11:39:50 AM »

-ลองใช้บูต pattiion หรือยังครับ
-ลองขยับสาย sata ยังครับ (บางทีไม่แน่น)
-hdd เสียหรือเปล่าครับ (เสียแบบเจอชื่อ hdd ก็มี แต่ไม่เจอพื้นที่) ลองนำ hdd เสียบกับเครื่องอื่นหรือยังครับ
hnow007 ♥
member
*

คะแนน47

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 12:15:50 PM »

ฮาร์ดดิสก์ไม่เสียครับ ลองกับเครื่องอื่นแล้ว ใช้งานได้ครับ ผมเอาฮาร์ดดิสก์ตัวนี้ลงวินโดว์จากเครื่องอื่น
แล้วใช้กับเครื่องลูกค้า ใช้งานได้แล้วครับ แต่ผมคาใจว่าทำไมลงวินโดว์จากเครื่องลูกค้าแล้วทำไมวินโดว์
ตรวจไม่พบฮาร์ดดิสก์ แต่ลงจากเครื่องอื่นแล้วเอามาใส่เครื่องนี้แล้วกลับพบฮาร์ดดิสก์ แล้วก็ใช้งานได้ด้วยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์