c 1000 ไมโคร 25 v ระเบิด ช่วยด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 10:28:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: c 1000 ไมโคร 25 v ระเบิด ช่วยด้วยครับ  (อ่าน 5438 ครั้ง)
sangvien
member
*

คะแนน10

« เมื่อ: เมษายน 28, 2007, 03:50:38 PM »

ใครก็ได้ช่วยทีครับ c 1000 mf 25v ระเบิด 3 ครั้งแล้วครับ มันจะอยู่ฝั่งเซ็คคั่นดารี่ ของหม้อแปลงสวิทย์ชิ่งครับ ตอนแรกคิดว่าใส่ c ผิดขั้วครับ ลองไล่เซ็ค เส้นทาง ที่ขาบวก และลบ c ที่มันระเบิด ทั้ง ไดโอด ทั้ง ซีเนอร์ไดโอด ทั้ง tr ก็ไม่มีตัวเสีย หรือซ๊อตครับ สาเหตุทั่เคยเจอส่วนมาก จะใส่ C กลับขั้ว แต่ก็ใส่ถูก fbt ก็ลองเปลี่ยนแล้วครับ ยังไงก็ช่วยวิเคราะห์ด้วยน่ะครับ เพิ่งหัดซ่อม ยังไม่มีประสบกราณ์ วิเคราะห์ช่วยทีน่ะครับ เป็นมอนิเตอรณ์ Siemen nixdrof 14" ครับ ผมลองลอย fbt ทุกขาก็ยังระเบิดครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ Cheesy Cheesy

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2007, 03:54:43 PM »

ไฟเกินหรือเปล่า  วัดไฟดูก่อน ก่อนใส่ C

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
tawee_tik
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2007, 04:06:04 PM »

ตำแหน่งของ c ไฟเกิน 25 v ส่งผลให้ c ระเบิด ควรเช็คภาคจ่ายไฟ
tawee_tik
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2007, 04:09:48 PM »

ตำแหน่งของ c ไฟเกิน 25 v ส่งผลให้ c ระเบิด ควรเช็คภาคจ่ายไฟ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2007, 09:11:46 AM »

จะลองไล่ตรวจเช็ค ฝั่งไพมารี่ สวิทย์ ซิ่งอีกทีครับ แต่รู้สึกว่าตอนนี้ฝั่งสวิทย์ซิ่งทำงานแล้วน่ะครับ
มีไฟไปเลียงฮอร์เอ้าท์แล้วครับ แต่ไฟเกิน มีไฟ ที่ขา c ฮอร์เอ้าท์ 245v ครับ ปกติมันจะแค่ 110 v ครับ
prom jantapho
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2007, 10:56:16 AM »

สรุปว่าไฟเกินดังนั้นต้งเช็คภาคจ่ายไฟให้ดีครับ  บางที่ที่ท่านวัดว่าดีแต่อาจจะเสียก็เป็นได้ครับ

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
Hooto cha-am
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน182

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2007, 11:53:05 AM »

สรุปว่าไฟเกินดังนั้นต้งเช็คภาคจ่ายไฟให้ดีครับ  บางที่ที่ท่านวัดว่าดีแต่อาจจะเสียก็เป็นได้ครับ
Smiley
member
*

คะแนน712

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2007, 12:36:34 PM »

ลอย hor แล้วซ่อมภาคจ่ายไฟก่อนครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2007, 02:55:52 PM »

ผมลองลอยฮอร์แล้วเช็คไฟแถวๆ สวิทย์ซิ่งแล้วครับ ไฟทุกจุดที่มี c ปกติครับ โดยวัดจากอีกเครื่องยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน เอามาเปรียบเทียบกันครับ ตอนนี้ไล่ตรวจเซ็ค ฝั่งเซ็คคั่นดารี่ ของหม้อแปลงสวิทย์ซิ่ง ออกจาก ไดโอด ไปเจอทรานซิสเตอร์ดิจิตอล ซ๊อตอยู่ตัวหนึ่งครับ แล้วลองเปลี่ยนดู แล้วเปิด ยังไม่ได้วัดไฟเลยครับ มีควันขึ้น  มี c ค่า470ไมโคร 25 v กับ ถัดมาจาก ตัว 1000ไมโคร 25 v มันปูดๆ ครับ ส่วนอีกตัวที่ว่าควันขึ้นเห็นๆ c ค่า100ไมโคร 25 v ขาไฟลบจะต่อเข้า ขา E ทรานซิสเตอร์ ดิจิตอลตัวเล็ก วัดแล้วไม่ซ๊อต ครับ แล้วอีกเส้นทางหนึ่งมันจะไปเข้า ABL มันเขียนไว้บนแผ่นปริ้น ว่า 6.3 v ต่อไปที่ก้นหลอดภาพครับ แล้วผมก้อไล่ จากขั้ว บวก c 470ไมโคร 25 v ที่มัน ปูดมีรอยไหม้ ผ่าน R  ตัวใหญ่ค่า 56 โอม แล้วผ่าน c ตัวเล็ก อีกตัว วัดแล้วไม่เสีย แล้วไปเข้าหม้อแปลง 5 ขา ตัวเล็ก ส่วนขา ลบ ไปเข้า ทรานซิสเตอร์ ขา E หม้อแปลงตัวนี้ ก็ปูดโย้ แกนแตกแยก ออกจากกันเห็นได้ชัดครับ ไล่เซ็คทั้ง tr diod แถวๆรอบข้างยังไม่เจอตัวเสียครับ หม้อแปลงตัวนี้อยู่ใกล้ทรานซิสเตอร์ ฮอร์เอ้าท์ ครับ ปวดหัวมากเลยครับ 
member
*

คะแนน712

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2007, 04:23:13 PM »

จากที่ฟังมา ผมเข้าใจว่า ท่านยังไม่ได้วัดไฟฝั่ง secondary เลย(อาจจะวัดไม่ทัน)   ผมสงสัยว่าไฟฝั่ง secondary ยังเกินอยู่นะครับ C ถึงร้อนและบวม เตรียมจะระเบิดอีกแล้ว   ท่านมีอีกเครื่องรุ่นเดียวกัน ลองวัดไฟ B+ ฝั่ง secondary นะว่าได้กี่โวลท์ ปกติหรือเปล่า ลองเทียบกันดู  ท่านต้องซ่อม power supply ให้ปกติก่อน ผมไม่มีวงจร seimen เลยครับ   ท่านใดมีวงจรช่วยน้องเขาด้วยครับ 
ลองต่อหลอดไฟ 100W เป็นโหลดที่ไฟ B+ ดูก็ได้ครับแล้ววัดไฟB+และไฟต่ำดู

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์