เรามาสร้าง Electronic Darkness Activated Switch กันเถอะ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 02:27:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรามาสร้าง Electronic Darkness Activated Switch กันเถอะ  (อ่าน 7909 ครั้ง)
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2007, 04:15:53 AM »

เป็นสวิตท์ ปิด เปิด เองอัตโนมัติ เวลามืด สวิตท์จะเปิด เวลาสว่าง สวิตท์จะปิด  ใช้ Transistor  Photo diode และ Relay ควบคุมปลั๊กไฟ 220V

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2007, 09:10:44 AM »

รุ่นที่ใช้รีเลย์ส่วนใหญ่ ตอนเกือบจะมืด หรือ เกือบสว่าง มันจะรวนๆ ลองฟังเสียงรีเลย์ก็ได้ครับ........
ผมไม่รู้ว่าเครื่องนี้จะเป็นหรือป่าว ถ้าจะให้ดี ใช้วงจรที่เป็น TRIAC น่าจะดีกว่าครับ................................ Tongue
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2007, 10:54:30 PM »

ผมว่าที่รีเลย์ดังน่าจะเกิดจากสภาพทั่วไป ที่เกิดการเปลี่ยนเเปลง คือ เดี๋ยวมืด เดียวสว่าง ตัว photo มันจับได้ไม่เเน่นอนเลยรวน  หาก สว่างแล้วมืดไปเลย หรือ มืดเเล้วมาสว่าง ไม่น่ารวนนะครับ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2007, 03:27:48 AM »

ปกติมันจะไม่เป็นเช่นดังที่กล่าวครับ เพราะ TR จะ ON หรือ OFF เมื่อมี Bias ถึงจุดหนึ่งเท่านั้น จะไม่มีครึ่ง ON หรือครึ่ง OFF ตัว Photo ก็จะมีกระแสไหลมาก น้อย ตามแสง เมื่อถึงจุดหนึ่งซึ่งก็ไปทำให้  TR  ON หรือ OFF แล้วส่งกระแสไปควบคุม Relay อีกทีหนึ่ง  ถ้าหากผิดพลาด น่าจะเป็นที่ Relay ที่เป็นอุปกรณ์กึ่งไฟฟ้า กึ่งแมคคานิด  ซึ่งมี่ความผิดพลาดสูง  Relay เก่าหรือคุณภาพต่ำเกินไป ไม่เหมาะสำหรับวงจรละเอียดสูงแบบนี้  วงจรนี้ควรหา Relay ดีๆก็ใช้ได้แล้ว  ส่วนเรื่องใช้ Triac ก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่ง  ถ้าจะช่วยหาวงจรมาลงให้ดูกันบ้างก็จะดีมากเลยครับ

Roll Eyes Embarrassed Undecided Sad Angry Angry Wink Wink

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2007, 07:47:43 AM »

ที่ท่านพี่ วรเทพ กล่าว ถูกต้อง แต่ผมว่าที่รีเลย์ดังนะคงไม่เหมือนกับ การเอามือ ไปบังแสงที่ตัว  photo เเบบรวดเร็วนะครับ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2007, 08:49:52 AM »

ตัว photo ถึงมันจะเปลี่ยนแปลงแสง มืด-สว่าง อย่างรวดเร็ว photo และ TR ก็สามารถตอบสนองได้ทันเพราะเป็นไฟฟ้า  ปัญหาก็กลับมาอยู่ที่ relay มันเป็นอุกรณ์ที่มี mechanic(กลไก) ระบบกลไกนี้มันตอบสนองไม่ทัน ไม่เร็วเท่าระบบไฟฟ้าครับ ต้องใช้ relay ดีความไวสูงๆครับแต่ก็แก้ปัญหาได้ไม่ 100%

Wink Wink Cool Roll Eyes Embarrassed Undecided Angry Angry

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2007, 03:33:41 PM »

อ้างถึง
หาก สว่างแล้วมืดไปเลย หรือ มืดเเล้วมาสว่าง ไม่น่ารวนนะครับ

ใช่ครับ  แต่ตามธรรมชาติแล้ว มันก็จะค่อยๆมืด หรือค่อยๆสว่างอยู่แล้ว เวลามันไม่ได้เร็วเหมือนจรวดนะครับ

Grin Grin Grin Grin Grin

ดังนั้นเอาตัวนี้ไปใช้ดีกว่าครับ....................หมดปัญหาเรื่องความเรรวน....................
ด้วยพระเอกคนใหม่

Triac
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2007, 05:38:17 PM »

ถอดตัว LDR  ออก ใช้เป็นชุดหรี่ไฟได้เลย  ดีๆๆ
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2007, 06:06:43 PM »

ถอดตัว LDR  ออก ใช้เป็นชุดหรี่ไฟได้เลย  ดีๆๆ

ไม่เหมาะมั๊งครับ วงจรถูกออกแบบมาใกล้เคียงกันก็จริง แต่ไม่เหมาะสมต่อการใช้งานครับ

................... .......... Lips Sealed
FIR2029
วีไอพี
member

คะแนน19

FIR2029@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 09:05:15 PM »

ผมว่าที่รีเลย์มันดัก ปิดเปิดๆๆๆๆสลับกันก็น่าจะเกี่ยวกับการติดตั้งหลอดไฟด้วยครับ
ตอนผมอยู่ม.2เคยไปซื้อชุดคิดแบบนี้มาต่อ  พอลองเอาไปไว้ในห้องมืดมันก็
ไฟติด--สว่าง--ไฟดับ---มืด---ไฟติด--สว่าง--ไฟดับ---มืด---ไฟติด--สว่าง--ไฟดับ---มืด---
เป็นแบบนี้อะครับ  ทางทีดีเราควรติดตั้งหลอดไฟให้ห่างจาก  ตัวเซนเซอร์ด้วยนะครับ
[size=15ptไม่ควรมองข้างอย่างยิ่ง][/size]

การเสียสละของเราเพียดนิด  อาจเป็นหนทางสว่างของใครหลายๆคน
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 09:07:57 PM »

อ้างถึง
ทางทีดีเราควรติดตั้งหลอดไฟให้ห่างจาก  ตัวเซนเซอร์ด้วยนะครับ

เค้ารู้กันอยู่แล้ว แต่ที่บอกนี่หมายถึงแสงสว่างจากดวงอาทิตย์
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์