เรื่องการต่อลำโพงครับ%%ช่วยตอบด้วยครับอยากรู้มากๆ%%
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 06:17:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องการต่อลำโพงครับ%%ช่วยตอบด้วยครับอยากรู้มากๆ%%  (อ่าน 6043 ครั้ง)
stupidman
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: เมษายน 16, 2007, 10:27:03 AM »

ปัญหาที่ผมอยากถามมีหลายข้อมากครับเริ่มเลยนะครับ
1.  ผมต่อลำโพงแซ็ก3คู่เข้าด้วยกันแบบขนานแล้วก็มีเสียงซ่าเหมือนฝนตกเกิดจากอะไรครับ?
2. ถ้าเราต่อลำโพงเสียงกลางแบบอนุกรมกันจะทำให้ค่าโอห์มเพิ่มหรือลดและจะมีกำลังวัตต์เพิ่มไหมครับ?
3. ความดังความแรงของลำโพงขึ้นอยู่กับวัตต์ใช่ไหมครับแล้วถ้าวัตต์น้อยหรือมากลำโพงจะดังได้แรง?

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2007, 09:11:49 PM »

ปัญหาที่ผมอยากถามมีหลายข้อมากครับเริ่มเลยนะครับ
1.  ผมต่อลำโพง SAAG 3คู่เข้าด้วยกันแบบขนานแล้วก็มีเสียงซ่าเหมือนฝนตกเกิดจากอะไรครับ?
2. ถ้าเราต่อลำโพงเสียงกลางแบบอนุกรมกันจะทำให้ค่าโอห์มเพิ่มหรือลดและจะมีกำลังวัตต์เพิ่มไหมครับ?
3. ความดังความแรงของลำโพงขึ้นอยู่กับวัตต์ใช่ไหมครับแล้วถ้าวัตต์น้อยหรือมากลำโพงจะดังได้แรง?

1. อาจต่อเฟสของลำโพงผิด หรือ การทำแบบที่ท่านทำอยู่ ก็ผิดครับ ไม่ควรทำครับ

2. ขดลวดของลำโพงก็มีความต้านทานเช่นกัน หากต่อ อนุกรม มีความต้านทานเพิ่มขึ้นครับ หากขนานกัน
ความต้านทานลดแน่นอนครับ

3. ใช่ครับ.....................  Tongue
kpk.
member
*

คะแนน16

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2007, 05:09:49 AM »

ขอเสริมอีกคนครับ
1.ลำโพง tweeterใช่ไหม ก็ต่อแบบขนานได้ ยิ่งขนานหลายตัวเสียงซ่าก็ยิ่งได้ยินชัดขึ้น และอยู่กับการปรับเสียงด้วย ปรับtreble เร่งสุดเลยหรือเปล่าครับ
2.ต่อขนานความต้านทานลดเสียงเบสจะออกได้ดีกว่าการต่ออนุกรม เพราะอนุกรมทำให้ความต้านทานเพิ่ม ส่วนกำลังวัตต์ก็ยังเท่ากันครับ
3.ความดังก็ขึ้นอยู่กับกำลังวัตต์ฃองทั้งเครื่องขยายและลำโพง ถ้าวัตต์สูงก็ดังมาก ส่วนลำโพงก็ควรมีกำลังวัตต์
เป็น2เท่าของเครื่องขยายนะครับ เพื่อความสมดุลย์และทำงาานได้เต็มประสิทธิภาพครับ Smiley
manji7
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2007, 10:10:39 PM »

1.  ผมต่อลำโพงแซ็ก3คู่เข้าด้วยกันแบบขนานแล้วก็มีเสียงซ่าเหมือนฝนตกเกิดจากอะไรครับ?
     ขอตอบ  เสริมข้อ 3.ความดังความแรงของลำโพงนอกจากขึ้นอยู่กับวัตต์แล้ว    ตู้ลำโพงที่ไปแต่งงานกับดอกลำโพง ถ้า ตาตู้ กับ คุณดอก เขามีความพอดีลงตัวกัน   ครองรักกันอย่างลงตัว   Grin Grin Grin Grin Grin เสียงก็จะออกมา ดังดี   ผมว่าสำคัญนะครับ    ***เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ

ความตั้งใจ บรรเจิด ประสบการณ์ ซื้อ ความสำเร็จ http://www.gippro.com/
chatri
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2007, 05:45:21 PM »

ในการต่อลำโพงนั้น  การต่อแบบอนุกรม จะทำให้ค่าความต้านทานเพิ่มมากขึ้น  เช่นถ้าเราต่อ 2 ตัว ก็จะได้ค่าความต้านทานเท่ากับ 16 โอห์ม ซึ่งในการต่อลำโพงแบบนี้เข้ากับเครื่องขยายเสียง จะทำให้ค่าโอห์มของ ลำโพงสูงกว่า แอมป์ เขาเรียกว่ามัมไม่แมชกันจะทำให้แอมป์ต้องทำงานหนักในการขับโหลดครับผม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์