กดเทสปุ่มเครื่องทำน้ำอุ่น บอกอะไร
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 01:34:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กดเทสปุ่มเครื่องทำน้ำอุ่น บอกอะไร  (อ่าน 8633 ครั้ง)
kaewtawee
member
*

คะแนน72

ครูของตัวเอง คือ ตัวเอง...ขอบคุณสำหรับครูทุกท่าน..

« เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 09:31:05 PM »

ขอขึ้นกระทูใหม่นะครับ เดียวอันเดิมยาวไป
   เรากดเทสเพื่อ ทดสอบว่าเครื่องเราระบบตัดไฟทำงานปรกติหรือไม่เมื่อเกิดไฟรั่วที่ตัวเครื่องหรือออกนอกเครื่อง
-ถามว่าถ้าไฟรั่วจริงๆเราจะมีวิธีวัดกระแสไฟได้อย่างไรครับ แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่าไฟวิ่งลงดินจริง(ปรกติใช้ไขควงเทสไฟถ้าลงเครื่องลงสายน่าจะพอรู้)
-ถ้ารั่วแล้วไม่ลงดิน ยังค้างอยู่ทีตัวเครื่อง หรือสายฟักบัว...ไปจับก็ตายยย แล้วถ้ารั่วแล้วลงดินโดยผ่านคนครบวงจรหมายถึง เบรคเกอร์ ที่ตัวเครื่องหรือเบรคเกอร์ก่อนตัวเครื่องจะทริบไช่ใหมครับ ฉงน
 Cheesy

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน..ขอบคุณสำหรับเวปดีดี

prachan-mb
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน6

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 04:57:20 PM »

รั่วแล้วไม่ลงดิน ก็สาเหตุเดียวคือสายดินขาด หรือไม่ได้ต่อสายดิน หรือการต่อสายดินที่ไม่ถูกต้อง    ปกติการติดตั้งเครื่องทำน้ำอุ่นก็ต้องมีการต่อโครงของเครื่องส่วนที่เป็นโลหะ ลงกราวด์ แท่งกราวด์ก็ต้องเป็นแท่ง ground rod ที่ได้ตอกลงไปในดินที่มีความชุ่มชื้น และตอกลงลึกตามกำหนด การต่อสายเข้ากับแท่งกราวน์ก็ต้องรัดด้วยประกับต่อสายที่ได้มาตรฐาน ไม่ใช่แค่พันๆไว้ บางคนเอาตะปูตอกกับผนังคอนกรีต เอาสายไฟเส้นเล็กๆพันหัวตะปู แล้วเข้าใจว่านั่นคือกราวด์      กรณีไฟรั่ว ไม่ว่าจะลงดิน หรือผ่านคน ตามมาตรฐานทั่วไปของเบรคเกอร์คือ 30 มิลลิแอมแปร์ เบรคเกอร์เอิร์ธลีคก็จะตัด การจะตรวจสอบเพื่อให้ทราบก่อนว่าไฟรั่วหรือไม่ ก็โดยการวัดกระแสในสายไฟเข้าแต่ล่ะเส้นว่ามีกระแสเท่ากันหรือไม่ ซึ่งเป็นเรื่องยากเพราะเครื่องวัดกระแสทั่วไปมักไม่ละเอียดพอ อีกวิธีก็คือการวัดกระแสในสายดิน ซึ่งจะทราบได้ง่ายกว่า แต่ก็ควรทำโดยช่างที่มีความรู้ ไม่งั้นก็อาจจะโดนไฟดูดขณะทำการตรวจวัดได้
tony9
member
*

คะแนน9

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 05:46:41 PM »

เครื่องทำนำอุ่น นำร้อน ต้องมีระบบตัดไฟเมื่อมีกระแสรั่วไหลออกมา เรียกว่า ELB ไม่ก็ ELCB ซึงอาจเป็นแบบเบรกเกอร์ หรือเป็ฯวงจรในแผง PCB ถ้าแบบแผง PCB จะต้องมีตัวเซ็นเซอร์กระแสอยู๋เพื่อตรวจจับกระแสเกิน
คือคำถามแรกนี่ตามหลักแล้วเครื่องที่มีระบบป้องกันจะตัดก่อนแต่ถ้าระบบป้องกันไม่ตัดและเครื่องยังทำความร้อนได้นี่คุณใช้ไขควงวัดไฟวัดที่ในส่วนของตัวฮีตเตอร์หรือตัวหม้อต้มไฟจะติดให้เห็นครับอันนี้ผมพูดถึงเครือ่งที่ไม่ได้ต่อสายกราวน์ไว้นะครับ หรือคุณจะใช้มัลติมิเตอร์ตรวจเช็คดูก็ได้
-คำถามที่ว่าแล้วจะรู้ได้ไงว่าไฟลงดินจริง อันนี้ผมขออ้างจากตูนำร้อนเย็นที่เคยซ่อมที่บริษัทผมนะครับ คือตู้นำที่ซ่อมฮีตเตอร์รั่วลงกราวน์เป็นฮีตเตอร์ 600วัตตอนแรกเอามือจับที่ก็อกสะดุ้งเลยครับใช้ไขควงวัดไฟวัดที่ก็อก(ก็อกเป็นสแตนเลส)ไฟขึ้นแดงเลยครับผมเกิดความสงสัยอย่างที่คุณกำลังสงสัยนี่ครับเลยต่อสายกับตัวตูไปลงดินเลยปรากฏใช้ไขควงวัดอีกครั้งไฟไม่ขึ้นครับเอามือจับไม่รู้สึกอะไรครับแต่ผมก็เปลี่ยนฮีตเตอร์ไปครับเพราะเป็นของลูกค้าเอามาซ่อม อันนี้เป็นฮีตเตอร์ตู้นะครับ 600วัต แค่เอาประสบการณ์จากตู้นำมาเล่าสู่กันฟังครับ
-ถ้ารั่วแล้วไม่ลงดินถ้าไปจับไปอาบก็ตายได้ครับ เบรกเกอร์ถ้าไม่เสียก็ต้องตัดแต่ถ้าไม่ได้ต่อสายกราน์ไว้แล้วไฟวิ่งผ่านเราครบวงจรนี่เบรกเกอร์อาจจะตัดช้าไปก้ได้ครับ
ทางที่ดีที่ต้องทำคือต้องมีสายกราวน์ที่ต่อไว้ถูกต้องกับเครื่องทำนำอุ่นครับ อันตรายถึงชีวิตถ้าไม่ติดตั้งครับ
kaewtawee
member
*

คะแนน72

ครูของตัวเอง คือ ตัวเอง...ขอบคุณสำหรับครูทุกท่าน..

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 08:52:27 PM »

อีกวิธีก็คือการวัดกระแสในสายดิน ซึ่งจะทราบได้ง่ายกว่า แต่ก็ควรทำโดยช่างที่มีความรู้ ไม่งั้นก็อาจจะโดนไฟดูดขณะทำการตรวจวัดได้
  ใช้มิเตอร์ดิจิตอลวัดอนุกรม ระหว่างแท่นเครื่องทำน้ำอุ่น กับสายกราวด์ที่ปลดออก จะได้ใหมครับ? ฉงน
 THANK!!

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน..ขอบคุณสำหรับเวปดีดี
prachan-mb
member
*

คะแนน6

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 10:16:17 PM »

ได้ครับ ถ้าดิจิตอลมิเตอร์วัดกระแส AC ได้
dittapong
member
*

คะแนน1

คนอยากรู้

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 10, 2009, 08:57:24 PM »

แล้วถ้าเป็นคลิปแอมป์วัดได้เหมือนกันไหม.ครับ

นครราชสีมา
prachan-mb
member
*

คะแนน6

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2009, 02:29:53 PM »

วัดได้ครับ แต่ถ้ารั่วน้อยคลิปแอมป์อาจจะไม่ละเอียด ก็ให้ม้วนสายให้ผ่านคลิปแอมป์ เยอะๆ เช่นสิบรอบ เวลาอ่านได้ก็หารสิบ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์