อยากทดลองทำดู ขอคคำแนะนนำด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 17, 2024, 03:53:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทดลองทำดู ขอคคำแนะนนำด้วยครับ  (อ่าน 7958 ครั้ง)
yutttm
member
*

คะแนน0

ชีวิตคือการเรียนรู้

« เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 10:05:03 AM »

ขอบคุณผมอยู่สมุทรปราการครับ เพิ่งติดตั้งจาน Psi ขนาด1.5 ม.รีซีฟ M SATTEL ONE-1 แทนจานแดง(เพราะจ่ายค่ารายเดือนไม่ไหว)ติดมาได้ประมาณ 1 เดือนครับ ต้องการ ทำ Duo เพื่อชมรายการย่าน KU จากดาวเทียม NSS 6 ครับ พอมีความรู้บ้างครับนิดๆหน่อยๆ(จากการอ่านในเว็บนี้)อยากลงมือทำเอง(งบจำกัด+หาประสบการณ์) รบกวนคำถามดังนี้ครับ
1.ต้องจัดซื้ออุปกรณ์ใดเพิ่มเติมบ้าง? ราคาโดยประมาณ?
2.ลำดับขั้นตอนวิธีติดตั้งที่ถูกต้อง?
3.ขนาดของจานที่ผมใช้อยู่นี้ พ่วง TV เพิ่มอีกได้ไหม? ได้กี่เครื่อง/ ใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง? ราคาโดยประมาณ? วิธีการพ่วงต่อที่ถูกต้องคือ?
4.ช่องสัญญานที่รับชมได้อยู่ขณะนี้ มีบางช่องที่มันมีแต่เสียงออกมา ไม่มีภาพ ทั้งๆที่เราเลือกโหมด TV อยู่เกิดจากอะไรครับ? แก้ไขอย่างไร?
5.บางช่องเมื่อเปิดเข้าไปดู เกิดอาการ  ภาพไม่เต็มจอ มุมบนของภาพบีบตัวเข้าทั้งสองด้าน มีเสียงรบกวนด้วย เกิดจากอะไรครับ แก้ไขได้ไหม?
6.ช่องรายการที่มันซ้ำๆกันเราสามารถลบทิ้งไปได้เลยไม่มีผลอะไรใช่ไหมครับ
7.รีซีฟรุ่น M SATTEL ONE-1ที่ผมใช้อยู่นี้ คุณสมบัติพอช้ได้ไหมครับ หรือควรเปลี่ยนเมื่อทำการ Duo ครับ
  ขอรบกวนอาจารย์ และผู้มีประสบการณ์ทุกท่านช่วยแนะนำด้วยครับขอบคุณครับ (คำถามอาจจะเยอะไปหน่อยนะครับ อยากได้แบบกระจ่างครับ)

คนไทยมีน้ำใจให้กันเสมอ

peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 03:21:46 PM »

1.ซื้อ  lnb แบบ ku band 1 ตัว ราคา200-300 บาท แล้วเเต่ยี่ห้อ
2. ลำดับการติดตั้ง  NSS6 (หลังจากที่ท่านรับสัญญาณ C Band ได้เเล้ว ให้ถอดสายออก แล้วมาต่อเข้าที่หัว LNB KU Band  แทน)
     2.1 วางตำเเหน่งf type ที่ LNB ให้ถูกต้องก่อน
     2.2 ดูสัญญาณให้เเรงที่สุด ให้แถบQuily มีขีดขึ้นมากที่สุด แสดงว่าตรงตำแหน่งดาว ฯ  รับสัญญาณได้ดีที่สุดเเล้ว
     2.3 ทำการสะเเกน พอเรียบร้อยทำการ save
     2.4  สมมุติว่าสามารถรับได้เเล้ว
     ต่อไปทำการ set ไดแส็คสวิตช์ นำสายสัญญษณจาก หัว C Band และ KU Band  ไปเข้าที่ไดเเส็คสวิชต์ โดยเลือกว่า แต่ละย่านจะเอาไว้ที่ตำแหน่งไหน
แล้วท่านก็ไปทำการ set ที่เคื่องรับ โดยเลือกให้ตรง  (พูดง่าย ......ทำยากนะ) นำสาย out put ไปต่อเข้าที่ ทีวี  แค่ 1เครื่องทำให้ได้ก่อนนะ
3.การต่อพ่วง และ ราคา ท่านสามารถหาดูที่เว็บจำหน่ายพวกอุปกรณ์ดาวเทียม เช่น www.9sats.com
4 .ที่บ้านก็เป็นเหมือนกันบางช่อง มีแต่เสียง ภาพไม่มี
5.ไม่ทราบ
6.ถูกต้องเเล้ว
7.ไม่เคยใช้รุ่นนี้ คิดว่า ไม่จำเป็น หากจะทำ duo แต่หากจะซื้อมาทดลองดู เครื่องรับ ปัจจุบัน ราคา เเสนถูก 700 กว่าบาทก็มีเเล้วครับ
yutttm
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 03:41:04 PM »

ขอบคุณขอบคุณครับคุณ พีระ-500  Cheesyเดี๋ยวผมรอ อาจารย์พรเทพ มาเสริมอีกนิดจะได้แน่นๆ

riew
member
*

คะแนน6

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 03:51:48 PM »

http://www.g-satellite.com/Duonss6.php

yutttm
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 06:57:55 PM »

ขอบคุณขอบคุณครับคุณ riew ได้ข้อมูลปึ๊กเลยครับ วิธีการติดตั้งละเอียดดีมากครับ สงสัยอยู่อีกนิดเดียวครับ ว่ารีซีฟที่ผมใช้ในอยู่ปัจจุบัน เมื่อทำการ Duo กับดาวเทียม NSS 6ผมต้องเปลี่ยนรีซีฟใหม่หรือเปล่า ถ้าจำเป็นต้องเปลี่ยน รุ่นไหน ราคาเท่าไหร่ครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ มือใหม่จริงๆ ขอบคุณ

riew
member
*

คะแนน6

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 08:27:01 PM »

รีซีพเวอร์ตัวเดิมใช้ได้ครับ แอดดาวเพิ่มเอาครับ

yutttm
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 11:43:28 AM »

Sadเรียนคุณ riew ครับ การแอดดาวเพิ่ม คือการป้อนชื่อดาวเทียมลงไปใน function การเพิ่มชื่อดาวเทียมโดยใช้ รีโมท key ป้อนเข้าไปถูกต้องหรือไม่ครับ อีกออย่างนึงครับมีเรื่องที่ผมประหลาดใจ เวลาเราเปิด tv ดูรายการจากดาวเทียมอยู่ ถ้ามีการเปิดโทรศัพท์มือถือโดยเลือกเมนู ดู tv รายการที่เราดูอยู่ใน tv มันดันเข้าไปฉายในโทรศัพท์ด้วย แสดงว่าสัญญาณมันแรงขนาดนั้นเชียวหรือครับ เป็นอันตรายต่อเด็กเล็กๆมั๊ยครับ wav!!

riew
member
*

คะแนน6

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 05:11:14 PM »

การแอดดาวเพิ่ม คือการป้อนชื่อดาวเทียมลงไปใน function การเพิ่มชื่อดาวเทียมโดยใช้ รีโมท key ป้อนเข้าไปถูกต้องหรือไม่ครับ

ถูกต้องครับ

เวลาเราเปิด tv ดูรายการจากดาวเทียมอยู่ ถ้ามีการเปิดโทรศัพท์มือถือโดยเลือกเมนู ดู tv รายการที่เราดูอยู่ใน tv มันดันเข้าไปฉายในโทรศัพท์ด้วย

อยู่ห่างจาเครื่องรับเท่าไหล่ครับ  ปกติจะต้องเอาโทรศัพยืเข้าไปใกล้ๆครับ ถึงจะรับได้ ในเครื่องบางรุ่นก็ต้องต่อสายเข้าไปครับถึงจะรับได้

yutttm
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 12:03:36 PM »

Sadรบกวนถามคำถามต่อเพื่อศึกษา เป็นวิทยาทานครับ
1.หลักในการทำ Duo(ในกรณีที่ต้องการรับชมเพียง 1 จุด ตามความเข้าใจของผม ไม่ทราบว่าจะถูกต้องหรือเปล่า โปรดชี้แนะด้วยครับ)  แบ่งออกได้เป็น 2 กรณี ได้แก่
1.1การทำ Duo โดยใช้ จานรับสัญญาณใบเดียว แต่ใช้ LNB หลายอันติดตั้งตามองศาของดาวเทียมที่ต้องการรับชม  โดยใช้ ไดเส็คสวิทช์ เป็นตัวตัดต่อสัญญาณพ่วงเข้ากับ รีซีพเวอร์ 1 ตัว
1.2การทำ Duo โดยใช้ จานรับสัญญาณและ  LNB แต่ละชุดแยกออกไป และใช้ไดเส็คสวิทช์ เป็นตัวตัดต่อสัญญาณพ่วงเข้ากับ รีซีพเวอร์ 1 ตัว(อันนี้ไม่ทราบว่าต้องใช้ รีซีพเวอร์ของจานชุดไหนดี)
1.3เมื่อมี การเพิ่ม  LNB หรือจานรับสัญญาณ มากกว่า 2 ชุดขึ้นไป(มากกว่า Duo ) ต้องใช้รีซีพเวอร์ของชุดไหน และตามหลักการควรเพิ่มได้ไม่เกินกี่ชุด
2.หลังจากการทำ Duo ทั้ง 2 กรณีข้างต้นแล้ว เมื่อต้องการรับชมมากกว่า 1 จุด จำเป็นต้องใช้อุปกรณ์ชนิดใดมาต่อเพิ่มเติม
3.จาน Psi ขนาด 1.5 เมตร(จาน Fix) สามารถทำการติดตั้งเพิ่ม LNB เพื่อรับชมดาวเทียมดวงอื่นนอกเหนือจาก Thaicom 2/5 ได้สูงสุดกี่หัวโดยที่เราไม่ได้ปรับองศาของจานจากเดิมที่ตั้งไว้แต่แรก และขณะเดียวกันจานใบนี้เราสามารถเพิ่มจุดรับชมได้เต็มที่กี่จุดโดยที่สัญญาณยังมีคุณภาพดีอยู๋
 wav!!รบกวนตอบเพื่อไว้ศึกษาด้วยครับ Cheesy Cheesy

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 12:21:55 PM »

ถามสักยาวเลย  Tongue
ตอบแค่สั้นๆก็พอนะ
คือคุณต้องหัดบวกเลขก่อนครับ
เช่น
1+1 =2
2+2=4
3+3=6
เมื่อคุณบวกเลขเป็นแล้ว คุณสามารถบวกเลขได้ทุกตัวที่คุณต้องการ

แต่ตอนนี้คุณไม่ได้คิดเรียกบวกเลขเลย
ดังนั้นคุณจึงต้องถามว่า
1+1เท่ากับเท่าไร?
2+2เท่ากับเท่าไร?
3+3เท่ากับเท่าไร?
และคุณจะต้องถามเลขทุกตัว ดังนั้น ทางที่ถูกคือคุต้องไปเรียกวิธีการบวกเลขก่อนครับ

รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 12:28:23 PM »

http://www.nics-sat.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=252704
ที่นี้เขาสอนบวกเลขครับ
โดย อ.มนตรี    สุขรอบ

อนาคต ร้านผมก็เปิดสอนครับ ตอนนี้กำลังแต่งร้านอยู่ (ถ้าเรื่องดาวเทียม ต้องยกให้ อ.มนตรี   ครับ ) ผมสอนสายอากาศทีวีครับ ส่วนดาวเทียมผมสอนแค่พื้นฐานเองครับ

e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 02:56:25 PM »

อนาคต ร้านผมก็เปิดสอนครับ ตอนนี้กำลังแต่งร้านอยู่ (ถ้าเรื่องดาวเทียม ต้องยกให้ อ.มนตรี   ครับ ) ผมสอนสายอากาศทีวีครับ ส่วนดาวเทียมผมสอนแค่พื้นฐานเองครับ

ผมไปเรียนได้ไหมครับ  ความรู้ยัง งู ๆ ปลา ๆ เขียด ๆ เป็ด ๆ อยู่เลยครับ 

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 06:11:19 PM »

ได้ครับ
ได้ทุกคนครับ
ฟรีด้วยนะ
สอนแต่เสาร์-อาทิตย์ นะ
แบบว่า ได้เงินได้ทองจากสายอากาศมามากแล้ว ถึงเวลาคืนสู่สังคมได้แล้ว แก่แล้ว เดียวตายไปเสียความรู้ 
Tongue

peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 10:01:01 AM »

สาธุ อนุโมทนา ด้วยครับ อาเทพ  ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์