mx328 ถูกวางยามานะครับ ใครจะซื้อมาติดแท้ง... คิดให้ดีล่ะ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 17, 2024, 12:50:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: mx328 ถูกวางยามานะครับ ใครจะซื้อมาติดแท้ง... คิดให้ดีล่ะ  (อ่าน 18530 ครั้ง)
tao
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 04:33:18 PM »

>> เครื่องที่ทำงาน หลังจากปริ้นไป 2000-3000 ใบ
หัวพิมพ์ หมึก ดำ จะเสีย (เสียเฉพาะ MX328 นะ แต่รุ่นเก่าๆ ใช้ดี)
โดยพิมพ์ เป็น ริ้วๆ ขาวๆ เป็นทุกเครื่อง
และ ณ ตำแหน่งหัวพิมพ์เดียวกัน(จาก Nozzle Check)
มีอยู่หลายเครื่องมาก และก็เป็นพร้อมกันถึง 4 เครื่อง
ทั้งที่รุ่นก่อนหน้านี้ ไม่เป็นเลย ยังใช้ได้ดีอยู่

เท่าที่ผมวิเคราะห์ ตลับไม่ได้เสียตามธรรมชาติ
เพราะรุ่นก่อนหน้านี้ ที่ใช้ตลับ 40-41 , 830-831 ไม่เป็น
เพิ่งมาเป็นกับ 810-811 รุ่นล่าสุดนี่เอง
ซื้อมาทีหลัง แต่กลับเจ๊งก่อนเพื่อนเลย

บริษัท Canon บัดซบมาก

เข้า ใจ ว่า บริษัท มัน วางยา มาครับ

___ข อ ฟั น ธ ง เ ล ย___

โดยพิมพ์ถึงจำนวนที่กำหนด ตลับดำ ก็จะเจ๊ง

และก็ เม็มโมรี่ ฝังที่ตลับเลย ไปเล่นยี่ห้ออืนดีกว่านะครับ

ไม่ศรัทธาอีกแล้ว จะไม่ซื้ออีกเลย บ๊าย บาย Canon

ช่วยส่งข่าวต่อๆ ไปด้วยนะครับ เพราะสงสารคนซื้อ ที่คาดหวังว่า
หลังจากตัด Tank แล้วจะประหยัด แต่เปล่าเลย

เพราะผู้ผลิต มันวางยาให้ เสีย เมื่อปริ้นถึงแผ่นที่กำหนด
เสียความรู้สึกอย่างแรง

ตลับดำที่เสียผมยังเก็บไว้อยู่เลย ผมเองใช้มา

แค่เฉพาะรุ่นนี้เกือบ 10 เครื่อง แล้ว (ใช้พร้อมๆ กัน 5 เครื่อง)

เสื่อมศรัทธา Canon ไปเลย

งง งง งง งง งง งง งง งง งง

overall22
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 05:14:45 PM »

คือผมว่าจะไปโทษที่ยี่ห้อเขาก็ไม่สมควรเท่าไหร่นะครับ เพราะตามปกติ ของเครื่องพิมพ์ในระบบ Thermal tำch นั้นจะมีความร้อนเกิดขึ้นเมื่อใช้งานติดต่อกัน ที่ยี้ห้ออื่นไม่ค่อยจะเกิดปัญหาแบบนี้ขึ้น อาจเนื่องมาจาก เพราะยี้ห้อนั้นไม่นิยมนำมาติดแทงค์ เหมือนดังยี่ห้อที่กล่าวมาแล้ว  ju_ju!! ju_ju!! ju_ju!! ju_ju!!

ถึงจะตรงไปตรงมา แต่ก็ยอมรับและหัดทำความเข้าใจอยู่เสมอ ต้องตั้งคำถามและหาเหตุผล คำตอบก็จะตามมาในภายหลัง
mitvo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 08:00:58 AM »

สนับสนุน 1 เสียงครับเจอมาแล้ว 3 เครื่องครับกระผม
aonelka
member
*

คะแนน6

ไม่ได้เป็นช่างมืออาชีพ แต่มีอาชีพเป็นช่าง

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 01:44:06 PM »

ผมว่ามันเป็นการตลาด เพราะรุ่นก่อนๆ ตลับดำ830/40ไม่เคยเสีย พอมาเป็น810 ก้อมีดำเริ่มเสียบ้าง
ลูกค้าผมก้อกลับมาเปลี่ยน หลายคนแระ ลองคิดดู ถ้าเราเป็นคนผลิต เราจะทำยังไง อันนี้ผมพูดเป็นกลางๆ เพราะผมก้อเป็นผู้บริโภคเหมือนกัน...
 เอาแน่ เยี่ยมมาก ขอบคุณ
overall22
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 02:40:33 PM »

ของผมติดไปตั้งหลายเครื่องไม่เห็นจะเสียเลยครับตลับดำ

ถึงจะตรงไปตรงมา แต่ก็ยอมรับและหัดทำความเข้าใจอยู่เสมอ ต้องตั้งคำถามและหาเหตุผล คำตอบก็จะตามมาในภายหลัง
aonelka
member
*

คะแนน6

ไม่ได้เป็นช่างมืออาชีพ แต่มีอาชีพเป็นช่าง

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 04:36:30 PM »

ลองให้สั่งงาน ทีละพันแผ่นสิครับ ลูกค้าผมเค้าทำแบบนั้น...
overall22
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 09:22:23 AM »

ถ้างั้นก็ใช้เครื่อง โรเนียว จะดีกว่าครับ ผมว่านะ

manchester2548
member
*

คะแนน16

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 03:50:21 PM »

แล้วเขาบอกไหมครับว่าซื้อปริ๊นเตอร์ให้เอาไปติดแทงค์นะ

เขาทำทุกอย่างเพื่อป้องกันการใช้หมึกเติม ถ้าอยากใช้ก็ต้องถนอมใครถนอมมัน

drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 04:05:48 PM »

ใครจะตอบยังไงก็ได้ ดีไม่ดี คนใช้รู้สึกเอง  เหมือนกับรถแหละครับ ใครก็อยากได้รถที่สวย ทน ประหยัด ลุยงานหนักได้

ไปหาเหตุผลดูครับว่าทำไมหัวพ่นแคนนอนถึงไหม้เวลาสั่งพิมพ์เยอะๆ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 07:36:56 PM »

โห แค่คิดก็ผิดแล้ว เอาอิ้งเจ็ตมาปริ้นทีละเป็นพันแผ่น

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 09:08:44 PM »

ผมว่าจะได้บ่นทาง Canon ก้อไม่ถูกนะครับ ผมว่าอย่างแรกต้องดูที่พฤติกรรมการใช้ของลูกค้าด้วยว่าการใช้ของเขาเป้นอย่างไร ผมเคยเจอนะครับ แนะนำว่า canon รุ่นหัวพ่นติดกับตลับ ห้ามปริ๊นต่อครั้งเกิน 5แผ่น ปรากฎเอาไปสั่งปริ๊นที200แผ่นวันเดียว หัวพ่นก้อไหม้เลย เขามาโทษหาว่าทำไม่ดี ทำไมคนอื่นไปทำที่อื่นไม่เห็นเป็นอะไรเลย พอสอบถามว่าใช้งานยังไงก้อถึงรู้ว่าเอาไปปริ๊นที200แผ่นไม่หยุดพักเลย แล้วประเด็นที่สำคัญเลยคืด เราให้คำแนะนำลูกค้ารึป่าวว่ามันไม่สามารถสั่งปริ๊นต่อครั้งได้เยอะ ทุกครั้งที่มีลูกค้ามาสอบถามเรื่องติดแท้งค์ของ Canon ผมจะอธิบายก่อนเลยว่าปริ๊นต่อครั้งเยอะไม่ได้นะครับ ถ้าลูกค้ายอมรับได้ก้อจะติดให้ และจะมีเอกสารกำกับไปให้ด้วย ถ้ามีปัญหาเกิดจากการใช้งาน ผมจะได้บอกเลยว่าข้อแนะนำมีอยู่แล้วในเอกสาร มันก้อจะช่วยได้ในระดับนึงนะครับ
aonelka
member
*

คะแนน6

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 02:27:09 PM »

ใช่เลยครับ...
tao
member
*

คะแนน4

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 02:50:14 PM »

ผมว่าจะได้บ่นทาง Canon ก้อไม่ถูกนะครับ ผมว่าอย่างแรกต้องดูที่พฤติกรรมการใช้ของลูกค้าด้วยว่าการใช้ของเขาเป้นอย่างไร ผมเคยเจอนะครับ แนะนำว่า canon รุ่นหัวพ่นติดกับตลับ ห้ามปริ๊นต่อครั้งเกิน 5แผ่น ปรากฎเอาไปสั่งปริ๊นที200แผ่นวันเดียว หัวพ่นก้อไหม้เลย เขามาโทษหาว่าทำไม่ดี ทำไมคนอื่นไปทำที่อื่นไม่เห็นเป็นอะไรเลย พอสอบถามว่าใช้งานยังไงก้อถึงรู้ว่าเอาไปปริ๊นที200แผ่นไม่หยุดพักเลย แล้วประเด็นที่สำคัญเลยคืด เราให้คำแนะนำลูกค้ารึป่าวว่ามันไม่สามารถสั่งปริ๊นต่อครั้งได้เยอะ ทุกครั้งที่มีลูกค้ามาสอบถามเรื่องติดแท้งค์ของ Canon ผมจะอธิบายก่อนเลยว่าปริ๊นต่อครั้งเยอะไม่ได้นะครับ ถ้าลูกค้ายอมรับได้ก้อจะติดให้ และจะมีเอกสารกำกับไปให้ด้วย ถ้ามีปัญหาเกิดจากการใช้งาน ผมจะได้บอกเลยว่าข้อแนะนำมีอยู่แล้วในเอกสาร มันก้อจะช่วยได้ในระดับนึงนะครับ

555  Canon เครื่องรุ่นเก่า ยันเครื่องใหม่ วางเรียง และพิมพ์พร้อมกัน

แต่รุ่นเก่ไม่ยักจะเจ๊งแฮะ

เอ้า  ถ้าคิดว่าดี  ก็ใช้ไปเถอะ  ผมแค่มาเตือน หวังดีนะเนี่ยยยยยย

ไอ้ที่เสียนี่ก็  น่าสงสัยมาก  ส่วนใหญ่อัดสีทั้งหน้า ไม่มีเจ๊ง หมึกดำใช้น้อยมาก แค่ตัวอักษร

แต่ตลับดำกลับ เจ๊ง เมื่อ 2000-3000 แผ่นตลอด

ขอย้ำ เจ๊งที่ Nozzle เดียวกันด้วย เมื่อพิมพ์ถึงจำนวนที่กำหนด

ไอ้เป้นแค่เครื่องเดียว  คงไม่กล้าสรุปหรอก

แต่ มัน เป็น ทุก เครื่อง  จะต้องให้นับมั๊ย ว่าเป็นแผ่นที่เท่าไหร่

คนฉลาดน่ะ เขาฟังไว้ หน้าโง่ ก็ เถียงก่อนเป็นอันดับแรก

ผมใช้เครื่องมาเป็น 10 ไม่โง่หลอกครับ  และสัญนิญฐานออก ว่าเจ๊ง เพราะการใช้งาน หรือ เพราะ วางยา

ถ้าคิดว่าตัวเองฉลาด ก็  ใช้ต่อไปเถอะนะ 5555555555555555555 555555555555555555

มันเป็นทุกเครื่องจริงๆ รุ่น 328  Canon มันวางระเบิดมา

ส่วนที่มันใช้หลัก Thermal ยิงหมึกน่ะ รู้กันทั้งบ้านเมืองแหละ 5555555
manchester2548
member
*

คะแนน16

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 04:11:32 PM »

ตลับเขาออกแบบมาให้ใช้แล้วเปลี่ยน เขาบอกให้คุณติดแทงค์ไหมครับ วางยากันติดแทงค์ กันใช้หมึกเติม มันก็ทุกยี่ห้อละ Epson เมื่อก่อนยังรีเซ็ทชิพได้ ทำไมวันนี้ไม่ได้ละ

ดัดแปลงใช้งาน เสียมันก็โทษใครไม่ได้ บอกว่าผู้ผลิตห่วย มันถูกไหมละ เขาหวังขายหมึก

มันก็วางยากันทุกตัวนั่นละ เคลียร์ซักหมึกจะต้องใส่มาทำไมละงั้น

แก้ปัญหาไม่ได้ โทษอุปกรณ์ห่วย ลูกค้าคงจะชื่นชมใหญ่เลยนะครับ

drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 06:31:53 PM »

สรุปว่าไม่ดี สักยี่ห้อ เหรอครับ งั้นขอเลือกอันที่ห่วยน้อยที่สุด ใครอยากได้รุ่นไหนซื้อเลยครับ เงินใครเงินมัน อิๆ

เขาให้บรรทุกไม่เกิน 1ตัน แต่ผมก็อยากใส่สัก 2ตัน เลยจะเลือกเอาอันไหนที่มันจะทนๆพิเศษหน่อย

ถ้าให้ซื้อพรินเตอร์ ผมเลือก Borthor  ชอบส่วนตัวครับ ไม่เกี่ยวว่าดีไม่ดียังไง

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
overall22
member
*

คะแนน2

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 02:50:25 PM »

ไม่มีใครผิดทั้งนั้นแหละครับ ผิดที่เรา ไม่ยอมเข้าใจกันเองต่างหาก ว่า เขาต้องการยังไง และเราต้องการยังไง ถ้าเข้าใจกันได้ แล้วให้กันคนละครึ่ง มันก็ได้เท่าๆกัน  ping!

ps com
member
*

คะแนน0

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 05:39:03 PM »

ถ้าคุณเป็นผู้ผลิต ขายของไปแล้ว ของไม่เสียเลย ลูกค้าเอาไปเติมหมึกได้เองไม่มีปัญหา แล้วบริษัทก็ไม่ได้ขาย ตลับใหม่เลย แล้วจะเอากำไรที่ไหนเขาบริษัทละครับ คิดกับกันบ้างซิครับ เราต่างหากที่คิดไปดัดแปลงของเขาไม่ใช่เหลอครับ  Sad Sad
poobass
member
*

คะแนน0

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 12:52:28 AM »

มันก็จริงอยู่ที่ดัดแปลงมันก็ผิด แต่ถ้าบริษัทมันตั้งราคาตลับไว้แบบสมเหตุสมผลคนคงไม่คิดหาทางติดแท้งค์เหมือนวันนี้หรอก หลายๆรุ่นถ้าตลับพังก็ซื้อใหม่ดีกว่า
Canon ก็งี้แหละ ผลิตเองไม่ได้ก็อย่ามาบ่น ห่วยจริงประเทศไทย
poobass
member
*

คะแนน0

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 12:53:52 AM »

สงสัยเป็นสายลับ Epson มาดิสเครดิต  Canon ชัว
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 05:39:41 PM »

สงสัยทักษินสั่งมาจากเขมร..ชัวร์
overall22
member
*

คะแนน2

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 04:00:13 PM »

ไม่นึกว่าจะไปไกลขนาดนั้นนะ กระทู้นี้นะ เขมรโน้นแนะ แล้วทำไมต้องไปเกี่ยวกะเขาละท่านนน

the_fast
member
*

คะแนน0

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 03:26:10 PM »

รุ่นนี้ใครเคยเจออาการหมึกไหลย้อนบ้างครับ แก้ไม่ตก มีบางทานบอกเป็นที่ตลับรุ่นนี้ทำมาพิเศษ ถ้าเจาะลึกไปจะเสียเลย
overall22
member
*

คะแนน2

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 10:56:23 AM »

ผมเบื่อสุดๆ เลยก็คือตันนี้แหละ ตันจนพูดไม่ออก

aonelka
member
*

คะแนน6

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 15, 2010, 12:00:44 PM »

รุ่นนี้ใครเคยเจออาการหมึกไหลย้อนบ้างครับ แก้ไม่ตก มีบางทานบอกเป็นที่ตลับรุ่นนี้ทำมาพิเศษ ถ้าเจาะลึกไปจะเสียเลย
ตัดจุกยางออกนิดนึงสิครับ มันค้ำฟองน้ำอ่ะ...
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์