คำถามเด็ก ปวช 1 ครับ รบกวนด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 06:58:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คำถามเด็ก ปวช 1 ครับ รบกวนด้วยครับ  (อ่าน 5255 ครั้ง)
kissy
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 12:58:05 PM »

เพิ่งได้เข้าเรียนครับ ส่งใส ว่า ปรีแอม กับ ปรีโทน ต่างกันอย่างไรครับ
แล้ว amp class ใดเสียดีที่สุดครับ

deedao
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 06:07:42 PM »

ส่งใส ว่า ปรีแอม กับ ปรีโทน ต่างกันอย่างไรครับ

แล้ว amp class ใดเสียดีที่สุดครับ

ส่งใส ได้ผลจริงๆ  ใสมาก   เอาแน่
ปรีแอมป์ กับ ปรีโทน ต่างกันตรงที่ ปรีโทน มีการปรับเสียงทุ้ม-แหลมได้ด้วยครับ   เยี่ยมมาก

แล้วที่ถามว่า amp class ใดเสียดีที่สุด
เสีย นี่มันไม่น่าจะดีนะครับ   ไม่เอา 
แต่ถ้า เสียดี คือ เสียเก่ง  เสียบ่อยๆ  ก้อน่าจะเป็น amp class ห่วยๆ ครับ     งง
konkhon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 10:01:23 PM »

ปรีแอมป์คือ วงจรที่ทำหน้าขยายสัญญาณอ่อน ๆให้มีความแรงขึ้นเพื่อที่จะส่งต่อไปยังภาคขยายเสียง  หรือ  อุปกรณ์บันทึกเสียงต่อไป  และไม่มีการปรับทุ้มแหลมได ๆทั้งสิ้น  ส่วน  ปรี - โทน  สองคำนี้จะแยกกัน  ปรีก็คือปรีแอมป์ที่กล่าวไปแล้วข้างต้น  โทน  ก็คือ  โทนคอนโทรล  ทำหน้าที่ควบคุม โทนของเสียงก็คือการลด  หรือเพิ่ม  เสียงทุ้ม  แหลม  นั่นเอง  เพราะฉะนั้น  ปรีโทนก็ภาคขยายสัญญาณอ่อน ๆขั้นต้นเพื่อให้มีความแรงขึ้นแล้วส่งต่อไปยังวงจรควบคุมทุ้มแหลม ครับ
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 09:49:07 PM »

ดัดแปลงข้อความจากท่าน อ.konkhon   Smiley

1.ปรีแอมป์  คือ วงจรที่ทำหน้าขยายสัญญาณอ่อน ๆให้มีความแรงขึ้น
2.โทนคอนโทรล คือ  ทำหน้าที่ปรับแต่งเสียง  เช่นเสียงเบส  กลาง แหลม ตามที่วงจรนั้นจะออกแบบ

เมื่อนำ ทั้ง 2 วงจรมาผสมรวมกันเป็นหนึ่งเดียว   จะออกมาเป็น  ปรีแอมป์โทนคอนโทรล หรือปรีโทน  แล้วแต่จะเรียกครับ

jvoss
member
*

คะแนน2

ธรรมดา ที่ไม่ธรรมดา

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 10:32:41 PM »

ความเห็นที่ 1, 2, 3 ตอบไปหมดแล้วครับ Grin

mini ธรรมดา ที่ไม่ธรรมดา
ช่างยุทธ YTN
วีไอพี
member

คะแนน99

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 10:51:59 PM »

class A เสียงดีที่สุดครับ ความเพี้ยนของเอาว์พุท ต่ำที่สุด
แต่ข้อเสียของมันคือ กินกระแสมาก

1 + 1 = ?
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 11:01:00 PM »

class A เสียงดีที่สุดครับ ความเพี้ยนของเอาว์พุท ต่ำที่สุด
แต่ข้อเสียของมันคือ กินกระแสมาก
ตอบผิดคำถามครับ  เอาแน่ เอาแน่ เอาแน่

เขาถามว่า ...........เสียดีที่สุด   เอาแน่ เอาแน่ เอาแน่
kof
member
*

คะแนน13

GT-R เครื่องมันแรงใช้ใด้

http://en.sawgi.com/mp3/Electron
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 11:43:03 PM »

ตอบผิดคำถามครับ  เอาแน่ เอาแน่ เอาแน่

เขาถามว่า ...........เสียดีที่สุด   เอาแน่ เอาแน่ เอาแน่
ถ้าเสียดีที่สุด  คงเป็น CLASS  AB กระมั้ง   เพราะแอมป์ที่มีอยูทั่วโลกมีเกือบทุกบ้านมั้ง   อิอิ  และบ้านหม้อเองก็เอาแอมป์  class ab  ซ้อมกันทุกวันเลย    .....อิอิ ฉงน

ช่างยุทธ YTN
วีไอพี
member

คะแนน99

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 11:50:24 PM »

โดนจนได้
เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง

1 + 1 = ?
noppadol
วีไอพี
member

คะแนน22

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 12:26:25 AM »

ไม่เอา
เด็กสมัยนี้ งงกับภาษาถั่วงอกจิงเลย
 ฉงน

Antchip service
WatHF100♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 04:55:42 PM »

เขาถามว่า ...........เสียดีที่สุด   เอาแน่ เอาแน่ เอาแน่
ถ้าเสียดีที่สุด  คงเป็น CLASS  AB กระมั้ง   เพราะแอมป์ที่มีอยูทั่วโลกมีเกือบทุกบ้านมั้ง   อิอิ  และบ้านหม้อเองก็เอาแอมป์  class ab  ซ้อมกันทุกวันเลย    .....อิอิ ฉงน

ถ้าตามคำที่พิมพ์(ตก งองู)
เสียง่าย ก็คลาส โลว์ครับ (ทั้งคนใช้ ทั้งแอ็มป์)
..........แอ็มป์ดี  แต่คนใช้งานมั่ว+ประมาท
..........แอ็มป์ที่วงจรออกแบบมาดี  แต่คนประกอบ  ใช้อุปกรณ์เกรดไม่ถึง
..........แอ็มป์ที่ออกแบบไม่ลงตัว  หรือดัดแปลงแบบไม่รู้เท่าทัน

ถ้าเสียงดี (ตามเจตนาที่ถาม)
.........แน่นอนครับ  คาสเอเสียงดีกว่า  ........แต่ต้องทำมาดีๆทั้งวงจร  อุปกรณ์และภาคจ่ายไฟ
หากทำมาไม่ดีพอ...........มีแต่เปลืองไฟ   ดีไม่ดีเจอคลาสเอบี  แบบง่ายๆ  น็อคตั้งแต่อินโทรเพลงแรก ก็เป็นไปได้ครับ

deedao
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 06:46:49 PM »

ปรีแอมป์คือ วงจรที่ทำหน้าขยายสัญญาณอ่อน ๆให้มีความแรงขึ้น

ขอแซวท่าน อ.konkhon สักเล็กน้อย นะครับ   เยี่ยมมาก

ท่าน อ.konkhon ครับ 
มีวงจรที่  ทำหน้าหล่อยังกะ ทอม ครุยส์ ผสม คีนู รีฟ   
หรือ 
มีวงจรที่ ทำหน้ากะทิทุเรียน  รึ หน้าสังขยา บ้างไหมครับ   

ขอบคุณ   ดีใจจัง   ขอบคุณ   เอาแน่ 
thada
member
*

คะแนน4

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 08:17:21 PM »

เชื่อสนิทเลยครับว่า ปวช. เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์