เบื้องต้นก่อนถึงมือช่าง.................................
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 11:06:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เบื้องต้นก่อนถึงมือช่าง.................................  (อ่าน 5234 ครั้ง)
BenQ
member
*

คะแนน214

« เมื่อ: มกราคม 30, 2007, 12:25:24 PM »

ไม่ใช่ช่าง แต่อยากซ่อมทีวี จะทำไงดี...............................

1 . มีความรู้พื้นฐานบ้าง เช่น การใช้เครื่องมือต่างๆ ยกตัวอย่าง  ไขควง   คีม  หัวแร้ง  ตะกั่วบัดกรี  มัลติมิเตอร์

2.  ควรจะรู้จักอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์เบื้องต้นบ้าง เช่น   Capaciter  Diode  Resister  Fuse

3.  ถอดเป็นก็ต้องประกอบเป็น ดังนั้น ถ้าคิดว่ากลัวจะลืมตำแหน่งต่างๆ ก็หากระดาษมาวาดรูป หรือ จดตำแหน่งต่างๆไว้ หรือ หัดเป็นช่างสังเกต

4.  จอทีวีถ้าจะคว่ำลงกับพื้น ควรหาหมอน มารองไว้ กันหน้าจอเป็นรอย สำหรับ จอธรรมดา ถ้าจอแบน แค่หาผ้ามารองไว้ไม่ให้เครื่องเป็นรอยก็ได้ครับ

5.  สถานที่ต้องเหมาะสม ควรจะเป็นที่กว้างๆหน่อย อากาศถ่ายเท่สะดวก เพราะ ควันตะกั่ว เป็นสารอันตราย
อาจจะหาผ้าปิดจมูกมาใช้ และใช้พัดลมดูดอากาศช่วยครับ

มาดูอาการง่ายๆก่อนนะครับ เบื้องต้นก่อนถึงมือช่าง

ไฟไม่เข้าเครื่อง  เปิดดู เจอฟิวส์ขาด แนะนำว่าอย่าเพิ่งเปลี่ยนฟิวส์นะครับ เดี๋ยวจะขาดอีก ให้ลอง หาหลอดไฟซัก 60W 220V มาต่อแทนฟิวส์ดู  แล้วเปิดเครื่อง ถ้าหลอดไฟสว่างจ้า นั่นคือ มีการลัดวงจรอยู่ ถ้าใส่ฟิวส์ลงไป
รับรองไม่เหลือครับ

-ให้เช็คไดโอดบริดจ์ไฟ 300V ดูว่ามีตัวไหนช็อต อยู่หรือป่าวนะครับ โดยกำหนดให้ไดโอดด้านที่มีขีดเป็นขั้วบวก และด้านตรงกันข้ามคือขั้วลบครับ
       วิธีวัดก็คือ ให้ใช้สายไฟสีดำของมัลติมิเตอร์ มาแตะที่ไดโอดด้านที่ไม่มีขีด ส่วนสายสีแดงแตะที่ด้านมีขีดครับ
แล้วลองสลับสายวัดกลับด้านกันดู ถ้าไดโอดปกติ จะต้องขึ้น 1 ครั้งไม่ขึ้น 1 ครั้ง แต่ถ้าขึ้น สุดสเกลทั้ง 2 ครั้งนั่นคือ ไดโอดช็อตครับ คำเตือนเวลาวัดอย่าให้นิ้วของตัวเราไปแตะที่ขั้วของไดโอดหรือ ปลายสายวัดนะครับ เดี๋ยวจะทำให้การวัดคลาดเคลื่อนได้ครับ เวลาเปลี่ยน ให้เปลี่ยน ทั้ง 4 ตัวเลยครับ.........................

- ถ้าทีวีทำงานปกติคือ หลอดไฟจะสว่าง แล้วค่อยๆหรี่ลง นี่คือสภาวะปกติครับ เพื่อให้วงจรดีเก๊าส์ซิ่ง
( วงจรล้างสนามแม่เหล็ก) ที่ตกค้างบริเวณหลอดภาพ ทำงานชั่วขณะครับ

ถ้าเป็นแบบนี้ ให้ใส่ฟิวส์เข้าไปได้เลย และถ้าเป็นไปได้ ควรใช้แบบเดิม ทนกระแสเท่าเดิมนะครับ

แต่ถ้าหลอดไฟไม่สว่างอาจเกิดจากสายไฟขาดใน ให้เช็คสายไฟเข้าด้วยมัลติมิเตอร์ ตั้งย่าน x1
( ถอดปลั๊กออกก่อนนะครับ )โดยใช้สายมิเตอร์สีไหนก็ได้ ไปแตะที่ปลายสายปลั๊ก ดูครับ อีกเส้นนึงก็วัดปลายสายอีกด้านนึง ปกติจะต้องขึ้นสุดสเกลทั้ง 2 เส้น ระหว่างที่วัดให้ ขยับสายไฟไปมาด้วยครับ เผื่อสายไฟขาดใน

Grin Grin Grin Grin Grin

kaewtawee
member
*

คะแนน72

ครูของตัวเอง คือ ตัวเอง...ขอบคุณสำหรับครูทุกท่าน..

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 12:20:58 AM »

ดี ดี ครับ..

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน..ขอบคุณสำหรับเวปดีดี
pk19
Full Member
member
**

คะแนน5

www.thedogspet.com

p-ranan@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2007, 03:05:37 PM »

ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์