มือใหม่หัดซ่อมและใช้กล่องspiderman
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 01:17:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่หัดซ่อมและใช้กล่องspiderman  (อ่าน 5537 ครั้ง)
popo01
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 05:41:46 PM »

สวัสดีครับ พอดีผมพึ่งหัดซ่อมน่ะครับ
อยากรู้วิธีการใช้กล่องspiderman
ไม่รู้จะเริ่มอย่างไรดี ขอเป็นข้อเลยละกัน
1.จุด rx  tx คืออะไร เอาไว้ทำอะไรครับ
2.ผมจะใช้สายเส้นไหนกับโทรศัพท์รุ่นไหนละ
เมื่อสายแฟลชจะมีเหมือนๆกันหลายเส้นมันเหมือนกันเลย
3.แล้วจะรู้อย่างไรว่าโทรศัพท์รุ่นนี้ใช้cpuอะไร
4.แต่ละรุ่นมันใช้วิธีแฟลชไม่เหมือนกันเหรอครับ
บางรุ่นเข้าที่ตัวโปรแกรมsdiderman
บางรุ่นก้จะใช้Flasgtool
5.แนะนำวิธีใช้ตั้งแต่เริ่มเลยก็ดีนะครับ เช่น I-mobile200 ครับ

ยาวเยอะแยะไปเลย ไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่อะครับ
ขอบคุณมากนะครับสำหรับคำตอบ lv!

popo01
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 05:47:50 PM »

รบกวนอีกอย่าง
pinoutคืออะไรครับ
แล้วต้องหาอย่างไร
tonkla_mobile
วีไอพี
member

คะแนน7

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 06:57:35 PM »

ไปทำความเข้าใจที่นี่ดีกว่าครับ ดูท่าจะยาว

mobile329   
library-mobile   
forums-mobile   
wintesla2003 
skyphone-support
tom ele
member
*

คะแนน62

ช่างนอกเวลาเรียน

tom_phakdee@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 07:57:06 PM »

ตอบ  1

rx tx  คือ เป็นอินเตอร์เฟส ของโทรศัพท์ กับกล่องแฟลช คับ rx คือรับ tx คือส่ง การจะรับส่งข้อมมูล จึง จะต้องเชื่อมต่อให้ถูกต้อง คือ rx ของโทรศัพท์ จะต้องต่อกับ tx ของกล่อง ส่วน txของโทรศัพท์ก็ต้องต่อกับ rx ของกล่องเช่นกัน

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย
tom ele
member
*

คะแนน62

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 08:03:41 PM »

ตอบ 2

เราต้องรู้ก่อนว่า เครื่องรุ่นนั้น มันแฟลช ทางไหน เช่นบางรุ่นแฟลชทาง ก้นชาร์จ หรืบางรุ่นแฟลชทาง แจ็คหูฟัง การเลือกสาย นั้นให้ดูลักษณะของคอนเน็คเตอร์ว่าเป็นแบบไหน มีกี่พิน

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย
tom ele
member
*

คะแนน62

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 08:07:54 PM »

ตอบ 3

มีหลาย วิธีคับ เช่น แกะเครื่องดู  หรือจะเช็คจากกล่อง ส่วนมากก็จะเป็น mtk  อินฟิออน สเปคตรัม

tom ele
member
*

คะแนน62

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 08:13:13 PM »

ตอบ3
ใช่ครับ ไม่เหมือนกัน แต่ หลักการเดียวกันคับ  อันนี้ต้องศึกษาเอาน่ะคับ 

popo01
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 01:32:04 PM »

สงสัยจะยาว
อย่างที่ว่าจริงๆ
^^
ซื้อมาแลวนิ
ต้องมั่วๆดู
mankong
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 09:53:43 PM »

ขอบคุณ ติดปัญหาใช่กล่อง คุยกับผมได้นะครับ ผมก็เปิดร้านโทรศัพย์ ครับ mankong-phone@hotmail.com

http://mankongphone.igetweb.com/ ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์