เครื่องซักผ้า EVE รุ่น 6 Kg. สั่งปั่นแห้ง บางครั้งถังไม่หมุน หมุนแต่จานซัก
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 03:41:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องซักผ้า EVE รุ่น 6 Kg. สั่งปั่นแห้ง บางครั้งถังไม่หมุน หมุนแต่จานซัก  (อ่าน 4929 ครั้ง)
woodtech
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 10:25:23 PM »

เครื่องซักผ้า EVE รุ่น 6 Kg. มีปัญหาตอนปั่นแห้งเท่านั้น บางครั้งถังไม่หมุน หมุนแต่จานซักทางขวาทางเดียว
ตรวจเช็คสปริง เฟือง แล้วทุกอย่างปกติดี มอเตอร์ก็หมุนถูกทางขณะสั่งปั่นแห้งอย่างเดียว ถามว่าต้องเปลี่ยนทั้งแกนซักหรือเปล่าครับ

NarinK
member
*

คะแนน6

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 12:07:15 AM »

วาล์วน้ำทิ้งทำงานไหม  ถ้าทำสปริงก็ถูกปลด  จากนั้นสปริงก็รัดแกนปั่นครับ  เช็ดดูนะครับ  ถ้าทุกอย่างปกติก็มีวาล์วนี้แหละ  เยี่ยมมาก
kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 01:13:00 PM »

ต้องดูตอนที่มันไม่ปั่นแห้งว่า   มอเตอร์เดรนน้ำ  ดึงหรือเปล่า  เพราะ บางที่ เฟืองในมอเตอร์เดรน เสีย   
woodtech
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 09:13:00 AM »

มอเตอร์เดรนทำงานปกติทุกครั้งครับ เดี๋ยวว่าจะลองเปลี่ยนสปริงแกนซักดูก่อนครับผม
kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 09:44:11 AM »

ตอนที่มันดึง ก้านที่ ไปกด  เฟืองพลาสติก ห่าง จากเฟือง ไม่กดค้าง  ดูตรงนี้ ด้วยหากทุกอย่างปกติดีก็เหลือแค่สปริง     ดูสายพานด้วยนะ     แต่หากสปริงเป็นสนิม  แสดงว่า อาจจะมีน้ำรั่วลงมา  แกนอาจจะหลวมแล้ว
woodtech
member
*

คะแนน4

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 11:32:24 PM »

ลองเปลี่ยนสปริงดูแล้ว ปรากฎว่าสปริงที่ซื้อมามันเป็นเกลียวคนละทางครับ ใช้ไม่ได้ แต่ถ้าเราจะกลับทางหมุนของมอเตอร์ขณะปั่นแห้งให้หมุนไปอีกทางจะได้มั้ยครับ จะได้ไม่ต้องไปซื้อสปริงใหม่

ร่องรอยน้ำรั่วหรือสนิมก็ไม่มีให้เห็นสักนิดครับ

เป็นไปได้มั้ยว่าสปริงมันฟรี ไม่จับกับแกนซัก เพราะมีคราบน้ำมันหรือจารบีเยอะมากเกินไป แล้วปกติเราต้องใส่จารบีด้วยมั้ยที่บริเวณสปริงตัวนี้น่ะครับ
kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 10:14:59 AM »

ไม่ได้ครับ เพราะ มันมีลูกปืน วันเวย์  ทำให้หมุนปั่นได้ทางเดียว  และระบบเบรค ก็บังคับทิศทางหมุน  ทางที่ดีก็ต้องหาสปริงที่มีทิศทางเดียวกัน  สปริงมีขาย สั่งก็ได้
woodtech
member
*

คะแนน4

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 03:45:32 PM »

ลองเปลี่ยนสปริงตัวใหม่ Ok แล้วครับผม  Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์