ขอคำแนะนำจากพี่ ๆ ครับ ตู้เย็นเป็นเรือ (จมน้ำครับ อยู่หาดใหญ่)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 08, 2024, 07:38:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำจากพี่ ๆ ครับ ตู้เย็นเป็นเรือ (จมน้ำครับ อยู่หาดใหญ่)  (อ่าน 12668 ครั้ง)
Ptservice
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 09:02:33 PM »

ผมกำลังจะเป็นช่างครับก็เลยอยากปรึกษาพี่ ๆ ครับ

น้ำท่วมครั้งใหญ่ในรอบสิบปีของเมืองหาดใหญ่ ก่อให้เกิดความเสียหายมากมาย ซึ่งท่าน ๆ ก็ทราบดี

ซึ่งตัวกระผมได้ร่ำเรียนวิชาการซ่อมมาบ้าง แต่ก็ยังน้อยนิด เพราะเป็นแนวทางในการทำมาหากินเหมือนพี่ ๆ

กระผมจึงเข้ามาโพสขอคำแนะนำครับ

อาการของตู้เย็นเครื่องนี้คือ

1. จมน้ำลอยตุบป่องเลยครับ

2. เปิดตอนแรกคอมไม่เดินไฟในตู้ติดครับ

3. เช็คโอเวอร์โหลดใหม้ครับ(เปลี่ยนครับพร้อมรีเลย์)

4. เสียบปลั๊กแล้วทำการหมุนทามเมอร์เพื่อให้คอมทำงาน

ผลปรากฎว่า

หมุน ๆ ไปคอมเดิน(หยุดหมุน)คอมเดินได้ประมาณ สามวินาทีตัด

หมุนใหม่ประมาณสามรอบคอมทำงานแล้วตัด (เปิดประตูตู้เย็นไฟในตู้กระพริบด้วยครับ)

อาการมาถึงตรงนี้ครับ

ไม่ทราบว่าวิธีการของผมถูกต้องตามหลักหรือเปล่าครับ(ถ้าผิดวานช่วยบอกผมที่ว่าวิธีทึ่ถูกควรทำอย่างไรครับ)

อาการเช่นนี้สาเหตุเกิดมาจากอะไร ? หรือว่าผมควรเช็คอะไรเพิ่มเติมครับ

ในความเข้าเข้าใจผมน่ะ

ผมว่าน้ำท่วมฟิวน่าจะขาดน่ะ(แต่ไม่ขาด เพราะว่าไฟในตู้ติด)

ขอขอบคุณลวงหน้าท่านผู้รู้ทั้งหลายมา  ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

จาก  ช่างฝึกหัดครับ

H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 09:21:42 PM »

ต้องเปลี่ยนไทเมอร์ตัวใหม่เลยและสวิทประตู พัดลมในช่องฟิต เทอร์โม จากที่เล่ามาลอยน้ำเข้าภายในตู้หรือเปล่า ถ้าน้ำเข้าละก็ เปลี่ยนอะไหล่ยกชุดเลยก็ว่าได้ครับและถ้าตู้เย็นนอนอยู่ก็ต้องล้างระบบท่อเติมน้ำยาใหม่ น้ำมันคอมคงมาอยู่ที่คอยเย็น ระบบอาจตัน อันนี้ท้ายสุดนะครับ

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
Ptservice
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 12:33:04 AM »

อาการเพิ่มเติมครับ

1. พัดลมในช่องฟิตหมุนปกติครับ

2. ท่อน้ำยาออก ห่างจากคอมประมาณ 10 ซม.  มีความเย็นบ้างครับ

เดี่ยวผมจะเปลี่ยนไทเมอร์ในวันพรุ้งนี้ครับ

ขอบคุณมากครับที่ให้คำแนะนำ

member
*

คะแนน1646

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 10:34:20 AM »

หาสายปลั๊กไฟมาเส้นหนึ่งปลายสายใส่หางปลาลองต่อเข้าคอมโดยตรงเลย จะได้รู้เย็นหรือไม่เย็น คอมใช้ได้หรือไม่ได้ ส่วนสายปลั๊กของตู้เย็นก็เสียบปลั๊กด้วย ลองดูจะได้ไปซื้ออะไหล่ทีเดียวเลย ประหยัดเวลา ค่ารถ ครับผม

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
Ptservice
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 10:52:26 AM »

ขอบคุณมากครับ

ต่อไฟโดยตรงไม่ต้องใช้ ซี คอมเหมือนมอเตอร์ใช่หรือเปล่าครับ

Ptservice
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 12:57:18 PM »

ผมมารายงานผลครับ

ผมใช้สายไฟต่อตรง คอมเดินครับ แล้วก็ตัด

ผมเลยคิดว่าคอมดีแน่ ๆ ผมเลยตัดโอเวอร์โหลดออกปล่อยไฟเข้าไปผ่านรีเลย์

ผมปรากฎว่า 

เปิดได้ประมาณ 5 นาที

รีเลย์ควันขึ้นเต็มเลยพร้อมกับฟิวส์บ้านผมขาด ไฟดับทั้งบ้าน(ไม่รู้เกี่ยวกันเปล่าครับ)

อาการแบบเนี้ยคอมพังเปล่าครับ

กรุณาฟันธงให้หน่อยครับ
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 02:43:06 PM »

ช่วยตอบครับ
คอมฯพังครับ ถ้าต่อตามรูปนี้
ฟิวส์ไฟบ้านขาดก็เพราะว่าคอมฯช๊อต Smiley
member
*

คะแนน1646

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 08:07:39 PM »

ตายแล้วแนะนำแนวทางให้ประหยัด กลับกลายจ่ายหนักกว่าเก่าเข้าไปอีก ท่านต่อไม่ถูกต้องก็เป็นแบบนี้ละครับ สายไฟที่เข้าคอมมีกี่เส้น ต้องรู้วงจรไฟฟ้า  ต้องขออภัยด้วยครับ ผมคิดว่าท่านพอมีพื้นฐาน ก็เลยไม่อธิบายละเอียด มีมิเตอร์ ตั้งRX1วัดหัวหลักคอม S-C-R ขดลวดขาดไหม วัดS-C-Rรั่วลงกราวด์ไหม ถ้าไม่เข้าใจถามก่อนลงมือทำนะ เดียวจะไปกันใหญ่ครับ

Ptservice
member
*

คะแนน2

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 11:25:33 AM »

ตามความเข้าใจผมน่ะ

ขาคอมมีด้วยกันสามขา คือ  ขา ซี  ขาเอส  และขาอาร์ ถูกต้องเปล่าครับ

ขาซีคือขากราว

ขาเอส ไม่แน่ใจ

ขาอาร์ก็ไม่แน่ใจ

การทำงานคือ  ไม่ขาเอสก็ขาเอสที่รันแล้วพอเครื่องเดินก็ตัดการทำงาน

เหมือนกับการส่งผู้โดยสารส่งถึงที่หมายแล้วก็รออะไรประมาณนั้นครับ(ไม่รู้ผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่า)

Ptservice
member
*

คะแนน2

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 11:32:35 AM »

การวัดขาคอม

ผมได้ข้อมูลจากเว็บเนี้ยละครับแต่จำไม่ได้ว่าอยู่ตรงใหน

ขา RS=CR+CS ถูกต้องเปล่าคับ

และก็ CR น้อยกว่า CS  ถ้าผมเข้าใจไม่ถูกต้องว่านบอกด้วยครับ

ส่วนการวัดว่างซ็อตไม่ซ็อตลงกราวหรือเปล่า ไม่มีข้อมูลครับ

แต่คอมตัวนี้ขึ้นทุกขาครับ (จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่)

จับทุกคู่ ขึ้นทุกคู่ครับ

ผมเข้าใจว่าภายในน่าจะเหมือนมอเตอร์

มอเตอร์มีสายไฟสามเส้น  ไฟเข้าสองเส้น อีกเส้นใช้คอนแดนเซอร์คอมเพื่อรันมอเตอร์

แต่คอมผมเข้าใจว่ามันใช้รีเลย์ทำหน้าที่แทนคอนแดนซ์เซอร์ครับ

ผมเข้าใจผิดตรงใหนช่วยบอกด้วยครับ ผมจะได้เข้าใจใหม่

ยังไงก็ขอบคุณพี่ ๆ มากครับที่ให้คำแนะนำ (แน่ ๆ เสียเบี้ยแล้วสามร้อย โอเวอร์โหลด กับ รีเลย์ 5555+)
member
*

คะแนน1646

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 07:31:38 PM »

กราวด์คือตัวคอมที่เป็นเหล็กหรือท่อทองแดง การวัดไฟรั่วหรือซ็อตลงกราวด์ ก็คือวัดหัวหลัก Sกับคอม ขา Cกับคอม ขา R-คอม ถ้ารั่วหรือซ็อตเข็มขึ้นแสดงว่าคอมชำรุด ตั้งมิเตอร์RX1หรือ10 หัวหลักคอมSCRวัดขึ้นคอมไม่น่าเสียครับ ต่อให้ถูกนะเดียวงานเข้าอีกนะครับ เพิ่มเติมดูข้อมูล หน้า36หัวข้อสุดท้ายครับ

Ptservice
member
*

คะแนน2

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 05:42:38 PM »

รายงานผลเพิ่มเติมครับ

ผมต่อตามใหม่ตามที่พี่ ๆ แนะนำกันมา

โดย ต่อไฟเข้าขา เอส และ ขาอา

ใช้สายไฟคอม ขาซีกับขาอา  เสียบปลั๊กละครับ

ผลปรากฎว่า

ฟิวบ้านผมขาดเป็นเส้นที่สอง

สายไฟที่ใช้ต่ออ่อน (สงสัยโหลดเยอะแน่เลย)

ตอนนี้ .... ฟันธงได้ยังครับว่า....คอมพัง.... หรือเปล่าครับ
don ♥1,500
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 06:39:18 PM »

ใจเย็นๆก่อน่ะกำลังระทึกกับฟิวส์ระเบิดเนี่ย....
1ตู้เย็นยี่ห้ออะไรครับ 
2ตู้เย็นเป็นแบบ 2  ชั้นหรือเปล่าครับ
3ช่วยบอกรหัสคอมเพรสเซ่อด้วยครับ
4มีคอนเนเซ่อร์หรือเปล่าครับ

ตื่นๆๆๆๆ
Ptservice
member
*

คะแนน2

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 01:54:50 PM »

ตู้เย็นสองประตูครับ

ช่องฟิตมีพัดลมด้วยบ

ตู้เย็น HITACHI ครับ
เป็นตู้เย็นแบบสองชั้นครับ
คอมเบอร์ AE 1360AK
ตามลายวงจรหลังตู้ไม่มีคอนแดนซ์เวอร์ครับ(หาดูก็ไม่เจอครับ)

รอคำตอบให้ลูกค้าครับ(ลูกค้าบอก คอมพังไม่ซ่อมครับ)

santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 02:29:53 PM »

ท่านดูรูปที่ผมเขียนไว้ การต่อไฟตรงโดยไม่ผ่านวงจรอื่นๆ แล้วท่านเข้าใจไม๊ครับ (อ่านข้อความสุดท้ายของท่านดูแล้วเข้าใจว่าท่านดูรูปแล้วไม่เข้าใจเลย)
การจั๊มสายไฟ ให้ใช้จั๊มจากขั่ว R แล้วเอาปลายสายอีกข้างไปเขี่ยที่ขั่ว S ถ้าคอมฯ เดินก็แสดงว่าคอมไม่เสีย
don ♥1,500
member
*

คะแนน288

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 04:20:29 PM »

ท่านดูรูปที่ผมเขียนไว้ การต่อไฟตรงโดยไม่ผ่านวงจรอื่นๆ แล้วท่านเข้าใจไม๊ครับ (อ่านข้อความสุดท้ายของท่านดูแล้วเข้าใจว่าท่านดูรูปแล้วไม่เข้าใจเลย)
การจั๊มสายไฟ ให้ใช้จั๊มจากขั่ว R แล้วเอาปลายสายอีกข้างไปเขี่ยที่ขั่ว S ถ้าคอมฯ เดินก็แสดงว่าคอมไม่เสีย

สวัสดีครับอาจารย์  santipp  ขออนุญาติมาช่วยขยายความของอาจารย์เพิ่มอีกนิดนึงครัีบ
คือสายไฟ  AC  มี2เส้น  ผมขอแทนด้วย  AC1   และ   AC2  แล้วกันน่ะครับเพื่อให้ได้เข้าใจถูกต้องตรงกัน
ในตัวคอมมี  3  เส้นเป็นมอเตอร์อย่างที่ท่าน   Ptservice เข้าใจครับ  การต่อแบบที่อาจารย์  santipp   แนะนำคือ
1เส้นแรก  AC1 ต่อกับโอเว่อโหลดไม่ต้องไปยุ่งกับใครเป็นเส้นเดียวโด่ดๆ   เข้าขั้ว  C  (คอมม่อน)    (คำเตือนต้องต่อโอเว่อโหลดทุกครั้งน่ะ) เป็นอันว่า จบไปหนึ่งเส้นเหลืออีกเส้นนึงน่ะ

2เส้นสุดท้ายคือ  เส้น  AC2  ต่อกับ  ขั้ว  R (รัน)   ต่อตรงๆไปเลยตามที่อาจารย์ท่านแนะนำไว้น่ะ........ตอนนี้ที่คอมเพรสเซ่อจะเหลือขั้ว  S (สตารท์)  อยู่โด่ดๆยังไม่ต่อกับอะไรเลย

3ให้ต่อสายอีกเส้นนึงพ่วงกับ  AC2  เส้นนี้เอาไว้ทริกไปที่ขั้ว  S 

4เสียบปลั๊กไฟที่เราได้ต่อไว้แล้ว    จังหวะแรกนี้คอมเพรสเซ่อจะสั่นเฉยๆเพราะ  ไฟเข้าแค่  ขั้ว  C  และ  R  ในจังหวะนี้ให้เราเอาเส้นที่เตรียมไว้ทริกจากข้อ 3  ไปทริก  หรือ จะเรียกว่าเขี้ยก็แล้วแต่ความเข้าใจน่ะครับ  จังหวะที่เขี่ยแค่เขี่ยแค่สั้นๆแค่นั้นเอง  แล้วก็ดึงออก   เป็นอันจบครับ  แล้วก็จะมีแรงดันลมออกมา  ลองดูอีกทีน่ะครับ

ตื่นๆๆๆๆ
Ptservice
member
*

คะแนน2

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 11:34:05 PM »

โอเคครับผมเข้าใจแล้วครับ

ตามที่อาจารย์ santipp เขียนวงจรไว้ ในอ่านตอนแรกผมเข้าใจครับ(พอกลับบ้านลืมครับ หิหิ อันนี้เป็นความผิดผมเองที่ไม่จดไปครับ)

ตามที่อาจารย์ don บอกมาน่ะครับ  ถ้าเราไม่ต่อผ่านโอเวอร์โหลดจะได้เปล่าครับ หรือว่าได้แต่อันตรายครับ

สมมุติว่า  คอมโหลดเกินแต่ไม่มีโอเวอร์โหลดตัด จะเกิดผลอย่างไรครับ (เผื่อบางทีอาจจะเจออาการนี้ครับ)
don ♥1,500
member
*

คะแนน288

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 11:15:33 AM »

ถ้าเราไม่ต่อผ่านโอเวอร์โหลดจะได้เปล่าครับ หรือว่าได้แต่อันตรายครับ

สมมุติว่า  คอมโหลดเกินแต่ไม่มีโอเวอร์โหลดตัด จะเกิดผลอย่างไรครับ (เผื่อบางทีอาจจะเจออาการนี้ครับ)

คอมทำงาน 2 จังหวะ  จังหวะแรกออกตัวคือต้องมีแรงฉุดก่อนหรือคือช่วงสตาท อย่างคอมตัวนี้จะใช้ไฟที่  10 A(LRA  10.0)     ในจังหวะแรกแต่แค่สั้นๆ คือซัก  1-3วินาที  คือเราเอาคลิปแอมป์จับแทบดูไม่ทัน(แบบดิจิตอล)  จากนั้นรีเลตัวนี้ก็ทำหน้าที่ตัดสตาทออกไปเหลือแต่ให้รันไปอย่างเดียวที่  1 A   ( FLA 1.0) 
     แต่ถ้าเกิดลูกสูบที่ทำหน้าทีดูดและอัดน้ำยาเกิดขัดข้องหรือติดขัดตัวมอเตอร์ข้างในคอมก็ไม่สามารถที่จะออกตัวได้มันก็จะกินกระแสสูงมากครับ  ก็ที่วัดๆดูตอนที่ลูกสูบติดหรือตอนที่สตาทไม่ออกก็ 5-8  A  เลยทีเดียวถ้า่เสียบนานๆฟิวส์ก็ต้องตัดเป็นธรรมดาถ้าไม่มีฟิวส์ภาระก็ต้องมาตกอยู่กับสายไฟส่วนที่อ่อนสุดจะร้อนแล้วแต่ขนาดจากนั้นก็ติดตามผลงานเอาเองน่ะ    อีกกรณีนึงก็คือตอนที่รีเลเสียซะเองคือไม่สามารถที่จะตัดการทำงานช่วงสตาทร์ออกไปได้ก็จะมีอาการเช่นเดียวกับลูกสูบติด  คือ  ช่วงนั้นจะกินกระแส  5-8  A  อยู่อย่างนั้นแหละไม่ยอมตัดเข้าสู่กระแสปกติที่  1A  ซักที  แต่ถ้ามีโอเว่อโหลดมันจะตัดให้เองครับคือถ้าซักทำงานไปซัก1-7วินาที  ยังกินกระแสสูงอยู่ตัวมันเองจะร้อนแล้วก็ตัดไป   จากนั้นพอตัวมันเย็นก็จะดีดกลับมาต่ออีก   ส่วนถ้าไม่ใช้โอเวอโหลดก็ลองคิดดูเล่นๆเอาน่ะครับ  อันนี้ทั้งหมดคือหลักการทำงานคราวๆน่ะครับให้พอเป็นพื้นฐานครับรวมถึงความปลอดภัย

ตื่นๆๆๆๆ
Ptservice
member
*

คะแนน2

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 07:37:58 PM »

รายงานผลเพิ่มเติมครับ

ผมไปต่อคอมตามลายวงจรที่ผมพิมพ์ติดตัวไป

ผล

ปล่อยไฟเข้า ผลเกิด คอมนึ่งสนิทไม่มีอะไรในก่อไผ่ (ต่อเข้ากับขา ซี และ ขา อาร์)

ขั้นตอนต่อไปคือ สตาร์

พอทริบสายเพื่อสตาร์เครื่อง (ทริกขา เอส กับขา อาร์)

(ผมไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกเปล่าน่ะครับ เรื่อง ขา เอส ขาอาร์  ผมดูตามรีเลย์ครับ

บนตัวรีเลย์ มันมีตัว เอส กับ ตัว เอ็ม  ผมเข้าใจว่า ตัวเอ็มคือรันครับ)

ตูม  ฟิวบ้านผมขาดเป็นรอบที่สอง

ลองวัดแต่ละขาดู

ทุกขา  ทุกคู่ มีค่า เป็น ศูนย์โอห์ม ครับ( เมื่อก่อนวัดได้ ดังนี้ มี 10 , 30 , 35  โอห์ม ครับ)

อาจารย์ช่วยชี้แนะกระผมอีกหน่อยครับเผื่อจะเจอทางสว่างครับ
don ♥1,500
member
*

คะแนน288

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 09:23:57 PM »

คอมช็อทแล้วครับ  .......

ตื่นๆๆๆๆ
Ptservice
member
*

คะแนน2

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 11:10:42 PM »

ผมได้คำตอบแล้วครับ

สรุป

ตู้เย็นเครื่องนี้

รับเครื่องมาเทสเครื่อง ทามเมอร์เสีย  โอเวอร์โหลด  รีเลย์  รายการเสียแค่นี้ครับ

เทสไปเทสมา คอมพังจบเกมส์ (พรุ้งนี้เตรียมเคลียกับลูกค้า เซ็งเลย ) ไม่เอา

ได้มาอีกเครื่องอาการเด่วกันทีนี้ ใจเย็น ๆ ทำใหม่ ใจเย็น(เครื่องนี้สภาพเดี่ยวกัน ยี้ห้อเดี่ยวกัน)

ดำเนินการไป

ถอดรีเลย์  จั้บไฟตามที่อาจารย์แนะนำมา (โอเวอร์โหลดตัวเก่าไม่เสียครับ)

ผลปรากฎว่า

คอมเดินปกติ ทิ้งไว้ประมาณ 30 นาที ทุกอย่างสภาพภายนอกปกติทุกอย่าง ข้างตู้มีความร้อนปกติครับ

พอเปิดประตูห้องฟิต แค่นั้นละครับ  555555

ควันออกมาจากห้องฟิตครับพี่อาจารย์ 55555

แต่เป็นควันความเย็นที่เย็นจัดครับ

สรุป เครื่องนี้ โอเวอร์โหลดพังครับ  รีเลย์ก็ไปตามกัน เหลือทามเมอร์ ผมเปิดตั้งนานแล้ว มันไม่ตัดซะทีครับ แต่เดี่ยวรอดูพรุ้งนี้ก่อนครับ

ผมขอขอบคุณอาจารย์ทั้งหลายที่แนะนำให้ผมซ่อมครับ  ขอบคุณ

ผมขอปิดหัวข้อกระทู้เพื่อเท่านี้ครับ ถ้ามีอะไรเดี่ยวจะมาตั้งกระทู้ใหม่ครับ QRU 73  ครับ

ดีใจจัง
member
*

คะแนน1646

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 05:33:28 PM »

ยินดีด้วยครับ ว่างๆพยายามอ่านกระทู้เก่าๆ ความรู้ทั้งนั้น รับงานซ่อมได้เลย !+1ในความพยายามครับ เยี่ยมมาก

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์