รบกวนขอวงจร มินิคอมโปรุ่น MHC-EX9AV ครับเป็นเครื่องแบบแยกส่วนครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 20, 2024, 08:56:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอวงจร มินิคอมโปรุ่น MHC-EX9AV ครับเป็นเครื่องแบบแยกส่วนครับ  (อ่าน 3266 ครั้ง)
tony9
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน9

« เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 11:24:23 PM »

ตอนมาไฟไม่ติดครับ ได้เปลี่ยน cฟิลเตอร์ทุกตัว และเปลียน ic เรกกูเลตเบอร์7808ที่ช็อตไปแล้วครับ ไฟติดครับนึกว่าใช้ได้แล้วแต่เสียงไม่มาครับ อ่อมีเสียงรีเลย์ดังตอนเปิดเครื่องตอนนี้คิดว่า ภาคขายเสียงเสียไม่รู้มาถูกทางเปล่าครับ ลองหาดูกระทู้เก่าหาไม่เจอรุ่นนี้ครับ ต้องรบกวนพี่ๆที่มีประสบการณ์แนะนำผมหน่อยครับ(พึ่งเคยซ่อมมินิคอมโปครับขอบพระคุณมากครับ) งง

sawai
วีไอพี
member

คะแนน95

ขยันอดทน ทำงาน ทำงาน หาเงิน สำหรับครอบครัว

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 05:38:55 PM »

ถูกต้องครับ หากเปิด/ปิดได้ปกติแสดงว่าถูกทางแล้วครับ ตอนนี้ไปเช็คภาคเสียงอีกครับ ส่วนมากภาคเสียงของมินิจะเอาไฟมาจากชุดเรคติฟายของตัวมินิมาจ่ายให้กับชุดพาวเวอร์แอมป์ตรงเลยลองเช็คไฟที่ไอซีพาวเวอร์แอมป์ดูครับว่ามีไฟมาเลี้ยงยัง หากเป็นพานาฯภาคเสียงช๊อต เปิด/เครื่องไม่ติดเลยครับ

tony9
member
*

คะแนน9

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 10:11:41 PM »

ขอบคุณ คุณ sawai มากครับที่ให้คำแนะนำครับ วันนี้ผมเปลี่ยนตัว r 4ตัวตำแหน่งในวงจรคือ r814-817ค่า2.2kซึ่งไหม้อยู่ครับ แต่ยังไม่ได้วัดแรงไฟที่ไอซีpoweramp ซึ่งมี 2ตัว เบอร์  STK 4172 II,STK4122II ครับ(ตอนนี้มิเตอร์เพื่อนยืมไปครับเดี๋ยวได้มาจะทำการตรวจเช็คตามคำแนะนำครับ) ขอบคุณ
tony9
member
*

คะแนน9

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 11:05:36 PM »

สวัสดีครับ. ตอนนี้เครื่องดังแล้วแต่ต้องไปกด source direct ครับปรับ treble,bassไม่ได้ครับ อาการอย่างนี้พอจะเป็นอาการเสียที่ตรงส่วนไหนได้บ้าง (แย่จริงๆครับเพื่อนผมยังไม่เอาเครื่องมือมาคืนให้ผมอีก) นี่ถ้านายได้อ่านละก้อเอามิเตอร์มาคืนด้วยเด้อเดือดร้อนแล้วลูกค้าโทรตามเล่ว เศร้าจัง เศร้าจัง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์