Hansol รุ่น730 อาการสีช้ำ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 21, 2024, 02:40:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Hansol รุ่น730 อาการสีช้ำ  (อ่าน 7068 ครั้ง)
SAKCHAI30
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 11:18:50 AM »

Hansol รุ่น730 อาการสีช้ำเหมือนจอถูกสนามแม่เหล็กอยู่ตรงมุมด้านบนขวา ไวต่อแม่เหล็กมาก แค่นำสกรุไรไปข้างจอไม่ถึง1ฟุตก็เกิดอาการสีช้ำแล้ว แต่จออื่นจะไม่เป็น (ไม่ใช่สีเพี้ยนจที่เกี่ยวกับสัญญาน RGB ) เช็ควงจรดีเก๊าส์แล้วทำงานปกติเปลี่ยนทิศทางการตั้งแล้วไม่หาย เช็คอุปกรณ์รอบข้างก็ไม่มีอะไรที่เป็นสนามแม่เหล็ก     ล้างจอจากเครื่องล้างจอแล้วก็ไม่หายใครพอมีประสบณ์การช่วยแนะนำหน่อยครับ

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 11:25:12 AM »

ตอนล้างจอ สีหน้าจอพริ้วตามทางเครื่องล้างจอใหมครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
tape
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 12:22:44 PM »

อาการนี้เกิดจากหน้าจอถูกกระแทก ให้ลองหาแม่เหล็กเล็กๆไปติดไว้ในมุมที่สีซ้ำ แต่แม่เหล็กต้องเล็กมากๆนะครับ ลองดูครับ Cool

จงตั้งใจทำทุกอย่าง แต่อย่าทำทุกอย่างที่ตั้งใจ
SAKCHAI30
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2007, 09:21:01 AM »

ใส่การอ้างถึงคำพูด
 ครับตอนล้างพริ้วตามเดรื่องล้างครับ มีแนวทางแก้ไขอย่างไรดีครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2007, 09:26:21 AM »

พอถึงตอนที่สีช้ำ มันพริ้วเปลี่ยนตามเครื่องล้างจอ พอเอาเครื่องล้างจอออก ก็กลับมาเป็นสีช้ำที่เดิมอีกใช่ใหมครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
SAKCHAI30
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2007, 09:30:10 AM »

ใช่ครับ ช้ำเหมือนเดิมครับ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2007, 09:42:00 AM »

แสดงว่า จอตรงส่วนนั้นโดนเส้นแรงแม่เหล็กอย่างแรง จากใหนไม่รู้  ขนาดเครื่องล้างจอยังเอาไม่อยู่
ลองหาหัวแร้งปืนหรือแม่เหล็กลำโพง มาวนแถวนี้ดู ให้สีช้ำมันกระจายตัว  ในกรณีใช้แม่เหล็กลำโพงต้องระวัง เพราะแม่เหล็กมันแรง อาจทำให้เสียมากขึ้น ค่อยเอาเข้ามาจากไกลๆก่อน แล้วค่อยเข้าใกล้ขึ้น วนจนสีช้ำกระจายตัว

SAKCHAI30
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2007, 10:39:38 AM »

ลองตามที่บอกแล้วครับแต่ยังไม่หายครับ บางครั้งถ้าหาย ปิดเครื่อง แล้วเปิดใหม่ เมื่อวงจรดีเก้าทำงานเสร็จจะสีช้ำเหมือนเดิมครับ Sad Cry
member
*

คะแนน712

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2007, 10:49:57 AM »

ลองปลดวงจร Degussing ออกก่อนซิครับ แล้วลองวนเหมือนผมบอกอีกที แล้วเปิดใหม่ไม่ต้องใส่วงจร Degussing

ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2007, 12:26:22 PM »

ขยับโย๊ค ดูรึยังหรือ ปรับแม่เหล็กท้ายโย๊ค ดูก่อนรึยังบางทีโย๊คเคลื่อนถอยหลัง หรือขยับปริ้นแล้วสายไฟไปโดนชุดแม่เห็กมันเคลื่อนก็เป็นอาการนี้

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2007, 06:54:10 AM »

purity มันเคลื่อนครับ จอโดนกระแทกมา ล้างยังไงก็ไม่หายหรอก ถ้าทำหาย ก็ได้ไม่นานหรอก หรือปิดเปิดใหม่ก็เป็นอีก ต้องหาแม่เหล็กอ่อนมาติด ถ้าไม่มีก็หาซื้อตัวที่ติดหน้าตู้เย็นนะครับ จะเป็นแม่เหล็กอ่อน แกะเอาแต่แม่เหล็กนะครับ เวลาปรับให้หันหน้าจอมาทางทิศตะวันออก เอเชียสนามแม่เหล็กจะเป็น ศูนย์ ปลายสีขาวจะเป็นขั้วเหนือ เวลาติดให้ติดหลังหลอดถาพ เลื่อนหาเอา  และอีกวิธีนึง ขยับโยค ต้องชำนาญนะครับ มันจะเกี่ยวไปถึงคอนเวอร์เจนท์ด้วย อาการที่กล่าวถึงคือเป็นไม่มากนะครับภ้ามากก็ต้องเปลี่ยนจอครับ
Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2007, 01:17:47 AM »

ใช่แล้วครับที่บริษัทผมเจอบ่อยขนาดเอาเครื่องมือล้างจอยังไม่หายก็จบเปลี่ยนหลอดภาพอย่างเดียวหาย 1000%

Ce_ Hp - Compaq , Acer , Samsung
เมื่อวานกับวันนี้  Support LCD - LCD TV - CRT ทั่วประเทศ 
               ทั้งในประกันและหมดประกันแล้ว
อยู่ในประกันแค่Good มันไม่พอต้อง Best เท่านั้น
                สรุปอยู่ที่ตอนจบ..ไม่ใช่วิธีการ... 
ซ่อมเครืองเก่าหมดประกันเอาแค่ Good ก็พอไม่ต้องถึง Best ก็ได้
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2007, 01:22:50 AM »

ใช่แล้วครับที่บริษัทผมเจอบ่อยขนาดเอาเครื่องมือล้างจอยังไม่หายก็จบเปลี่ยนหลอดภาพอย่างเดียวหาย 1000%

เปลี่ยนจอ คุ้มหรอครับ............................ Sad
TIVA
member
*

คะแนน1

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2007, 10:26:48 AM »

น่าจะลองหาแม่เหล็กมาค่อยๆทำดู  คือนำแม่เหล็ก ไปแปะตามมุมของจอดู น่าจะยังพอดูได้น่ะ  ดีกว่าเปลี่ยนจอ
ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2007, 04:22:53 PM »

ถ้าจอตกกระแทกมาใช่ครับต้องเปลี่ยนอย่างเดียว แต่อันนี้ไม่มั่นใจว่าเขาตกกระแทกรึเปล่า หลอดภาพทีวีมันไวต่อแม่เหล็กอยู่แล้วเนื่องจากการหักเหลำอีเล็กตรอนมันก็ใช้สนามแม่เหล็กจากโย๊คมาใช้ในการหักเหต้องเข้าใจตรงนี้ด้วย แล้วถ้าตกกระแทกมาจนหน้ากาก(ตระแกรงอินไลน์)เคลื่อนมันจะไม่เป็นตรงมุมหน่อเดียว มันจะพากันเป็นแถบไปเลยและมักจะเกิดเป็นเหมือนสีรุ้งบริเวรที่จุดนั้น

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์