ขอความรู้ด้วยครับ เผื่อโดนโกง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 21, 2024, 05:20:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ด้วยครับ เผื่อโดนโกง  (อ่าน 7701 ครั้ง)
khochpak
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 04:20:06 PM »

วันก่อนตู้ัเย็นที่บ้านมันเสีย มันเย็นน้อย ลง ทุกที ๆ ๆเลยเรียกรร้าน เสกสรรค์แอร์ แถวบางแค มารับไปรักษา มาถึง ช่างเอาไขควงเช็คไฟ จิ้ม ตามคอม ตามตัวตู้ที่เป็นโลหะ ปรากฏว่า ไฟมันแดงไปหมด ช่างบอกว่า ลิ้นเสีย ไฟรั่วลงกราวด์ ต้องเปลี่ยนคอม ผมก็ถามว่าซ่อมไม่ได้เหรอ เขาบอกว่าซ่อมไม่ได้ ต้องเปลี่ยน ผมก็เปลี่ยน แล้วสั่งว่า เอาคอมเก่ากลับมาให้ด้วย ด้วยความสะเพล่า ไม่สังเกตุ เลยไม่ได้ดูคอมของเก่าไว้ว่า มันคือรุ่นอะไร ปรากฏว่า เวลาเอามาคืน ผมรู้สึกว่า ไม่น่าใช่คอมตัวเก่า เพราะที่รอยสติกเกอร์บนคอม มีรอยแกะออกแล้วเอาอันใหม่มาปิดแถมติดด้วยกาวร้อนอีกต่างหาก มีคราบกาวเยิ้มอยู่ เลยสงสัยครับ อยากจะทราบว่า ตู้เย็น มิตซูบิชิ รุ่น MR-F36E-GY มันใช้คอมยี่ห้ออะไร หน้าตาเป็นไง พอจะหาข้อมูลได้ที่ไหนมั่งอ่าคับ ใครพอทราบช่วยตอบทีครับ เพราะถ้าไม่ใช่คอมลูกเก่าของผม ผมจะฟ้องให้เจ๊งไปเลย

sombat2516
วีไอพี
member

คะแนน79

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 05:22:27 PM »

ตอนนี้ตู้เย็นใช้ได้ไหมครับ
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 05:42:04 PM »

ผมไม่ได้ซ่อมตู้เย็น แต่อ่านแล้วรู้ได้เลยว่า ช่างเก่งมากๆ แค่เอาไขควงเช็คไฟ จิ้ม ก็หาตัวเสียได้แล้วสุดยอดจริงๆเลย
ช่างเก่งอย่างนี้ ถ้าเป็นผม ผมไม่ให้ซ่อมครับ ดีใจจัง
ข้อหาคือเก่งเกินไป  ดีใจจัง
ช่างที่มาสมัครงานร้านผม ถ้าบอกว่าซ่อมได้ทุกอย่าง ทำได้ทุกอย่าง ผมก็ไม่กล้ารับเข้าทำงานครับ (เก่งเกินไป)  ดีใจจัง

รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 05:50:10 PM »

นี้คือตู้เย็นบ้านผมใช้มาสิบกว่ายี่สิบปีแล้ว ยังเย็นดี  ใช้งานได้ปกติ

แต่วัดได้ 110V.  ดีใจจัง

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 05:52:55 PM »

ว่าแต่ ซ่อมเสร็จแล้ว
เอาไขควงเช็คไฟ จิ้ม ดูยัง ว่ายังแดงอยู่หรือเปล่า?  ถ้ายังแดงอยู่ให้ช่างคนนั้นเอาเงินคืนมาเลย 

e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 05:53:55 PM »

เอาไขควงเช็คไฟ จิ้ม ดูยัง ว่ายังแดงอยู่หรือเปล่า?  ถ้ายังแดงอยู่ให้ช่างคนนั้นเอาเงินคืนมาเลย 

ตรงใจผมเลย 

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 06:00:50 PM »

ผมพูดผิดครับ ต้องฟ้องให้เจ๊งไปเลย  เอาแน่

(เล่นกับใครไม่เล่น เล่นกับคุณkhochpak )

santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 06:08:06 PM »

ถึงขั้นตอนนี้แล้ว ก็เช็คว่าเย็นดีเหมือนปกติหรือไม่
ขอหลักฐานการรับประกันหน่อย รับประกันนานแค่ไหน
สุดท้ายทำใจให้สบายๆอย่าไปคิดมาก เดี๋ยวดีเองครับ
 ก็อย่างที่ท่านอาจารย์พรเทพบอก ช่างเก่งเกินไป
ถ้าเขาเช็คแบบที่บอกมา แล้วบอกว่าลิ้นคอมฯเสีย ก็นับถือแล้วครับ
คอมฯตู้มิตซูประตูเดียว  มีโอกาสคอมฯมีแรงอัดน้อย
หรือที่เขาเรียกว่าลิ้นคอมรั่ว แต่การเช็ค ไม่ได้เช็คแบบที่ช่างท่านนั้นเช็คครับ
 Smiley
khochpak
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 10:50:55 PM »

คอมที่เปลี่ยนมาใหม่ก็ เทคัมเช่ โดนไป 3500 เอาไขควงวัดไฟจิ้มดู ไม่แดงแล้ว แต่ข้องใจคอมลูกเก่า ว่ามันจะไม่ใช่ลูกที่ติดไปกับตู้เย็น คงต้องวิ่งไปนครปฐม ไปดูอีกลูกหนึ่้งที่บ้านเก่า เพราะรุ่นเดียวกัน ว่าแต่ถ้ามันไม่ใช่ แล่้วจะไปว่าร้านมันไงดีอ่า
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 01:13:44 PM »

แล้วลูกเก่าที่ช่างเขาเอามาให้ เป็นของเทคัมเช่หรือเปล่าครับ
และวิธีทดลองว่าคอมฯลูกเก่านั้น เสีย ไม่มีแรงอัดจริงไหม
ทำแบบนี้นะครับ นำคอมฯเก่าไปตั้งไว้ใกล้ๆตู้เย็น(ด้านหลังตู้)
ถอดชุดสตาร์ทที่คอมฯตัวใหม่ มาใส่ที่คอมฯตัวเก่า แล้วเสียบปลั๊กไฟ
จะเห็นว่าคอมฯทำงาน ใช้หัวแม่มืออุดที่ท่อที่เล็กที่สุด ถ้าท่านอุดอยู่
ก็แสดงว่าคอมฯไม่มีแรงอัดเพียงพอกับการใช้งาน แต่ถ้าอุดไม่อยู่ ก็แสดงว่า
คอมฯดี ต่อจากนั้นก็สุดแล้วแต่จะตัดสินใจของท่านครับ
 Smiley
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 06:03:28 PM »

นี้คือตู้เย็นบ้านผมใช้มาสิบกว่ายี่สิบปีแล้ว ยังเย็นดี  ใช้งานได้ปกติ

แต่วัดได้ 110V.  ดีใจจัง

พี่พรเทพกลายเป็นมนุษย์ไฟฟ้าไปแย้วววว จับมาตั้งยี่สิบปี คายประจุออกมั่งรึเปล่าเนี่ย อิอิ (ล้อเล่นนะคร้าบบ)  เยี่ยมมาก
khochpak
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 12:55:30 AM »

ลูกที่เอามาคืนไม่ใช่เทคัมเช่ครับ แต่เป็น มัสซูชิตะ แต่ที่ข้องใจคือ รอยสติ๊กเกอร์เดิม มันใหญ่กว่าสติกเกอร์มัสซูชิตะที่ติดมา แล้วสังเกตุเห็นว่ามีคราบกาวร้อน เยิ้มลงมาเป็นทางบางๆ  อยู่ ขนาดของสติกเกอร์มัสซูชิตะมันเล็กกว่ารอยสติกเกอร์เดิมครับ เลยสงสัยไม่หาย
montri
member
*

คะแนน32

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 01:25:37 AM »

ถ้าซ่อม3500 ไม่พอจะซื้อใหม่หรือครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์