ไฟเลี้ยงพัดลมCPUที่ออกจากเมนบอร์ดไม่มีครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 02, 2024, 04:13:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเลี้ยงพัดลมCPUที่ออกจากเมนบอร์ดไม่มีครับ  (อ่าน 2665 ครั้ง)
non55kc
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 12:05:28 AM »

ผมมือใหม่ วันนี้ คอมผม เมนบอร์ดของเครื่อง P4 Acer Aspire T310 ผมไม่รู้ว่ายี้ห้ออะไรครับ ใช้ ชิพ ของ SIS 964L น่าจะเป็น ASUS และก็มีอาการคือ

1. เปิดเครื่องมา ใช้งานได้ปกติ
2. พัดลมไม่หมุด ไม่มีไฟมาเลี้ยง พัดลม CPU เลยครับ มันก็ร้อน แล้วมันก็ดับไป
3. และก็พัดลมที่ต่อไป หลัง Case ที่เสียบจากเมนบอร์ด ตรงข้างล่าง ก็ไม่มีไฟไปเลี้ยงเหมือนครับ

การตรวจสอบเบื้องต้น
1. พัดลมเอาไปใช้งานเครื่องอื่นใช้ได้ปกติ ทั้ง 2 อันเลย
2. Supply ไม่เสียครับ เพราะเอาเครื่องที่ใช้ได้ปกติ มาลองก็เหมือนเดิม
3. ผมจึงสรุปว่า เมนบอร์ดเสีย

จึงมาถามพี่ๆครับว่า มีวิธีการตรวจซ่อมเมนบอร์ดยังไงต่อไปครับ
ที่ ใกล้ที่เสียบสาย พัดลมทั้ง 2 จุดนั้น แต่ละจุดจะมี
จะมี TR เบอร์ 8550 1 ตัว
Cอิเล็กทอไลต์100u/16V 1 ตัว
ไดโอด 1 ตัว
และ R 2-3 ตัว

แล้วมากกว่านี้ไล่วงจรหาไม่เจอแล้วอ่ะครับ
ขอพี่ๆแนะนำทีครับ ว่าจะต้องทำยังไงต่อ
อยากศึกษาเรืองไฟเลี้ยงพัดลม 3 สายนั้น มันทำงานยังไงด้วยอ่ะครับจะได้เอาไปลองซ่อมถูก
แล้วพี่ๆคนไหน มี DataSheet ที่เป็นแนว คล้ายกัน ผมขอส่งให้ผมศึกษาทีอ่ะครับ
อยากซ่อมด้วยตัวเองอ่ะครับ ที่ non55kc@hotmail.com

ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับ เยี่ยมมาก

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 03:35:36 AM »

ส่งช่างเมนบอร์ดซ่อมครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์